DanLuat 2015

Xây dựng nhà không đúng thiết kế từ năm 1995

Chủ đề   RSS   
  • #513116 30/01/2019

    minhhung456

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 560
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xây dựng nhà không đúng thiết kế từ năm 1995

    Nhà tôi xây dựng năm 1995 có thiết kế một trệt một lững , tôi xây dựng không đúng thiết kế mà xây thêm 2 lầu nữa. Nay tôi xin cấp giấy chủ quyền nhà có bị buộc tháo dỡ hay không. Có VBPL nào quy định việc xây dựng trái phép trước thời điểm nào thì được phép tồn tại?

     
    169 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513139   30/01/2019

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 100
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (532)
    Số điểm: 6701
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 76 lần


    Hiện tại văn bản xử lý vi phạm xây dựng ở thời điểm năm 1995 Thư Viện Pháp Luật không cập nhật được. Tuy nhiên, tính đến nay thì nếu cơ quan có thẩm quyền chưa từng ra quyết định xử phạt nào vào khoảng thời gian năm 1995-1996 thì thời hiệu xử phạt hành vi này đã hết.

    Theo nguyên tắc tại khoản 2 Điều 65 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012, thì nếu hết thời hiệu xử phạt thì không được ra quyết định xử phạt nữa mà chỉ được ra quyết định tịch thu sung vào ngân sách nhà nước hoặc tiêu hủy tang vật vi phạm hành chính thuộc loại cấm lưu hành và áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả.

    Áp vào trường hợp của anh, anh có thể tham khảo hướng giải quyết như sau:

    Hành vi xây dựng trái phép như anh đề cập là vi phạm theo khoản 5 Điều 13 Nghị định 121/2013/NĐ-CP (đã hết hiệu lực).

    Mà theo khoản 3 Điều 79 Nghị định 139/2017/NĐ-CP (đang có hiệu lực) thì:

    "3. Hành vi vi phạm hành chính được quy định tại khoản 3, khoản 5, khoản 6, điểm b khoản 7 Điều 13 và khoản 2 Điều 70 Nghị định số 121/2013/NĐ-CP, mà đã kết thúc trước ngày Nghị định này có hiệu lực, đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại khoản 9 Điều 13 Nghị định số 121/2013/NĐ-CP và nay phù hợp với quy hoạch xây dựng được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt thì xử lý theo quy định tại khoản 9 Điều 13 Nghị định số 121/2013/NĐ-CP."

    Theo đó, hành vi xây dựng trái phép này đã kết thúc trước ngày Nghị định 139/2017/NĐ-CP có hiệu lực (15/01/2018) nếu đáp ứng thêm được điều kiện tại khoản 9 Điều 13 Nghị định số 121/2013/NĐ-CP, tức là không phải tháo dỡ cũng không xử phạt (vì hết thời hiệu)  mà chỉ buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp như hướng dẫn trên, sau đó điều chỉnh giấy phép.

     

     
    Báo quản trị |