Xây dựng Điều lệ công ty

Chủ đề   RSS   
  • #522444 30/06/2019

    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Xây dựng Điều lệ công ty

    Cho mình hỏi quy định về xây dựng Điều lệ công ty. Đối với Công ty cổ phần, khi xây dựng Điều lệ tổ chức và hoạt động thì có quy định đề cử, ứng cử bầu vào Hội đồng quản trị như sau:

    + Cổ đông là cá nhân sở hữu từ 1% vốn điều lệ (tương đương 800 cổ phần) trở lên.

    + Đại diện cho nhóm cổ đông sở hữu hơn 5% vốn điều lệ (tương đương 4.000 cổ phần) và người đại diện cho nhóm cổ đông này phải sở hữu từ 0,5% cổ phần trở lên).

    + Đại diện pháp nhân sở hữu hơn 20% vốn điều lệ.

    Vậy theo Luật Doanh nghiệp 2014, thì Điều lệ quy định như vậy còn phù hợp không hay có văn bản quy định nào khác?

    Cập nhật bởi thuylinh2311 ngày 30/06/2019 07:34:25 CH
     
    1284 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522663   03/07/2019

    luatmanhtin
    luatmanhtin

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2018
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 73 lần


    thuylinh2311 viết:

    Cho mình hỏi quy định về xây dựng Điều lệ công ty. Đối với Công ty cổ phần, khi xây dựng Điều lệ tổ chức và hoạt động thì có quy định đề cử, ứng cử bầu vào Hội đồng quản trị như sau:

    + Cổ đông là cá nhân sở hữu từ 1% vốn điều lệ (tương đương 800 cổ phần) trở lên.

    + Đại diện cho nhóm cổ đông sở hữu hơn 5% vốn điều lệ (tương đương 4.000 cổ phần) và người đại diện cho nhóm cổ đông này phải sở hữu từ 0,5% cổ phần trở lên).

    + Đại diện pháp nhân sở hữu hơn 20% vốn điều lệ.

    Vậy theo Luật Doanh nghiệp 2014, thì Điều lệ quy định như vậy còn phù hợp không hay có văn bản quy định nào khác?

    Căn cứ theo Khoản 2, khoản 4 Điều 114 Luật Doanh nghiệp 2014, Điều lệ trên vẫn phù hợp bạn nhé!

     
    Báo quản trị |  
  • #525504   12/08/2019

    hoangthai090895
    hoangthai090895
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2019
    Tổng số bài viết (122)
    Số điểm: 838
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 42 lần


    Theo quy định của Luật doanh nghiệp 2014 thì việc quy định về phần trăm để được ứng cử thành viên Hội đồng quản trị được quy định tại khoản 2, 4 Điều 114 hoặc theo quy định của điều lệ công ty và điều lệ không vi phạm pháp luật. Như vậy trường hợp của bạn không hề vi phạm Luật doanh nghiệp 2014 nên việc quy định như vậy hoàn toàn có thể được.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangthai090895 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/09/2019)
  • #527847   07/09/2019

    embesatthu
    embesatthu
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2019
    Tổng số bài viết (130)
    Số điểm: 771
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 90 lần


    Điều lệ được ví như hiến pháp đối với doanh nghiệp bạn ạ, và hiến pháp hẳn nhiên to hơn luật

    I can neither confirm nor deny details of any information without the Secretary's approval.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn embesatthu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/09/2019)