DanLuat 2015

XÂM NHẬP GIA CƯ KHÔNG ĐƯỢC SỰ ĐỒNG Ý CỦA CHỦ NHÀ

Chủ đề   RSS   
  • #446583 15/02/2017

    ngoclepl88

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    XÂM NHẬP GIA CƯ KHÔNG ĐƯỢC SỰ ĐỒNG Ý CỦA CHỦ NHÀ

    người hàng xóm đã xâm nhập vào nhà cháu tôi, khi đó cháu tôi đang ở phía sau nhà. Hắn vào nhà và có hành vi cố tình bit miệng và cưỡng hiếp cháu tôi nhưng cháu đã chống trả và thoát khỏi hắn chạy ra khỏi nhà. Nhà có camera quay được hắn vào nhà. Trường hợp này tôi phải làm thế nào ạ?

     

    Cập nhật bởi Wizardma ngày 16/02/2017 01:17:59 CH Sửa lỗi chính tả
     
    1255 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #446588   15/02/2017

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12520
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 842 lần
    Moderator

    Bạn nên báo cho công an và cung cấp cho công an chứng cứ là đoạn vi deo về hành vi của người đó.

    Nếu lời trình bày của bạn là đúng thì rất có thể người đó sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự!

    Thân!

     
    Báo quản trị |  
  • #446593   15/02/2017

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (346)
    Số điểm: 2965
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 105 lần


    ngoclepl88 viết:

    người hàng xóm đã xâm nhập vào nhà cháu tôi, khi đó cháu tôi đang ở phía sau nhà. hắn vào nhà và có hành vi cố tình biệt miệng và cưỡng hiếp cháu tôi nhưng cháu đã chống trả và thoát khỏi hắn chạy ra khỏi nhà. có camera quay được hắn vào nhà. 

    trường hợp này tôi phải làm thế nào ạ

     

    Mình xin góp ý vài điều để bạn tham khảo thêm:

    Nếu cháu of bạn từ khoảng dưới 16 tuổi thì Công an có thể khép tên này vào tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi hình phạt nhẹ nhất là 7 đến 15 năm; nếu cháu bạn trên 16 tuổi thì Công an có thể khép tên này vào tội hiếp dâm hình phạt nhẹ nhất của tội này là 2 đến 7 năm.

    Điều 142. Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi

    1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

    a) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;

    b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.

    Điều 141. Tội hiếp dâm

    1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc bằng thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

     

    " Dám nghĩ, dám làm, dám cống hiến "

     
    Báo quản trị |  
  • #446655   16/02/2017

    Wizardma
    Wizardma
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2015
    Tổng số bài viết (195)
    Số điểm: 2395
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 98 lần
    Moderator

    lawyerinthefuture viết:

     

    ngoclepl88 viết:

     

    người hàng xóm đã xâm nhập vào nhà cháu tôi, khi đó cháu tôi đang ở phía sau nhà. hắn vào nhà và có hành vi cố tình biệt miệng và cưỡng hiếp cháu tôi nhưng cháu đã chống trả và thoát khỏi hắn chạy ra khỏi nhà. có camera quay được hắn vào nhà. 

    trường hợp này tôi phải làm thế nào ạ

     

     

     

    Mình xin góp ý vài điều để bạn tham khảo thêm:

    Nếu cháu of bạn từ khoảng dưới 16 tuổi thì Công an có thể khép tên này vào tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi hình phạt nhẹ nhất là 7 đến 15 năm; nếu cháu bạn trên 16 tuổi thì Công an có thể khép tên này vào tội hiếp dâm hình phạt nhẹ nhất của tội này là 2 đến 7 năm.

    Điều 142. Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi

    1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

    a) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;

    b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.

    Điều 141. Tội hiếp dâm

    1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc bằng thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

     

    Theo mình nghĩ thì công an không có quyền "khép" ai vào tội gì cả! Và từ "khép" thường dùng với nghĩa tiêu cực trong từ điển tiếng việt.

    Trường hợp trên gia đình của bạn hỏi nên trình báo tớ cơ quan công an (cơ quan cảnh sát điều tra cấp huyện), chính quyền địa phương.

    Việc điều tra, xem xét, khởi tố vụ án, khởi tố bị can sẽ tùy thuộc vào cơ quan cảnh sát điều tra sau khi điều tra, xem xét các dấu hiệu cấu thành tội phạm để quyết định. Do đó việc bạn tư vấn hành vi của gã hàng xóm là tội 141 hoặc 142 là chưa chính xác.

     

    Luật sư - Trọng tài viên

    Nguyễn Ngọc Anh

    Email: ngocanhlawyer@gmail.com

    Mobile: 0982502577

     
    Báo quản trị |  
  • #446696   16/02/2017

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (346)
    Số điểm: 2965
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 105 lần


    Mình chỉ cho bạn ấy ý kiến về hành vi của tên đó nếu hắn bị cơ quan điều tra khép tội mà thôi.

    Nếu bạn ấy gửi video cho cơ quan Công an điều tra, sau đó cơ quan tiến hành điều tra và xét hỏi cháu của bạn ấy về hành vi hắc đã thực hiện, đưa cháu bạn đến bệnh viện để khám xác minh tình trạng và xem xét tên này có đủ năng lực hành vi dân sự hay không, nếu các sự việc trên xãy ra thì tên đó sẽ bị khép tội. Tình huống bạn này đưa ra nếu xét theo đúng thì hành vi này đã cấu thành 2 tội danh trên, vì chưa xác định được tuổi của cháu bạn ấy và hiện trạng của tên đó nên mình chỉ đưa ra 2 điều luật trên để bạn tham khảo.

    Mục đích chủ yếu là để bạn ấy tham khảo 2 điều luật trên mà tiến hành tố cáo tên đó, còn theo pháp luật thì không một ai có tội nếu chưa có bản án của Tòa án, điều này mình biết mà.

    " Dám nghĩ, dám làm, dám cống hiến "

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-