DanLuat 2015

Xâm nhập gia cư bất hợp pháp và đánh người

Chủ đề   RSS   
  • #160559 11/01/2012

    Dragon_Black

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xâm nhập gia cư bất hợp pháp và đánh người

    Cho em xin hỏi về vấn đề sau đã được công an nơi em ở giải quyết nhưng em thấy bức xúc không hợp tình và cũng chẳng hợp lý. 
    Chuyện là khoảng 2 tuần trước do xích mích nên tối hôm đó có bà kia vào nhà em chửi  bới mẹ em rồi xông vào đánh mẹ em. Mẹ vì tự vệ nên vơ 1 cái cây ở trong tầm tay đánh lại vào đầu bà kia kết quả là bà ấy bị chảy máu đầu và di nằm viện. Tối hôm sau chồng bà ấy và 1 vài người lạ đến nhà em phá cửa đòi vào "xử" cả nhà em, vụ việc sau đó được đưa đến công an giải quyết.Nhưng công an lại đưa ra kết luận làm cho em hết sức bức xúc, công an dựa vào nghị định73/2010/ND-CP để xử lý mẹ em tội đánh người gây thương tích và bắt bồi thường thiệt hại cho bà kia, đồng thời do cửa nhà em bị hư vì chồng bà kia phá nên cũng bắt bên kia sửa lại cửa nhà em.Không nghe nói gì đến hành vi xâm phạm gia cư bất hợp pham của bà kia?Vậy cho em hỏi trong trường hợp này công an đã giải quyết đúng luật chưa? Tương ứng với trường hợp này thì phải dựa vào điều nào ,khoản nào trong bộ luật để giải quyết.Rất mong sớm nhận được trả lời để em có thể giúp mẹ giải quyết khuất mắt.

    Cập nhật bởi Dragon_Black ngày 11/01/2012 05:16:02 CH
     
    45924 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #160581   11/01/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


     Thân chào bạn!
     Theo bạn trình bày thì công an xử lý như vậy là tương đối hợp lý. Tuy nhiên, nếu gia đình người kia còn vào nhà chưởi bới hay đập phá...bạn có thể yêu cầu công an xử lý họ theo quy định với hành vi và mức độ vi phạm.

     Việc xâm phạm gia cư bất hợp pháp mời bạn tham khảo Ở đây nhé!
     Chúc bạn vui vẻ!
     Trân trọng!
    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 11/01/2012 09:10:17 CH

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #160745   12/01/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7326)
    Số điểm: 45454
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2720 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Luật sư trả lời bạn như sau:
             1. Trong vụ việc của gia đình bạn: Hành vi "tự vệ"
    của mẹ bạn khiến bà kia "nhập viện"  là vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng theo quy định tại Điều 15 BLHS nhưng chưa đến mức bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 106 BLHS nên bị xử lý hành chính và bồi thường dân sự là đúng pháp luật.
             2. Hành vi xâm phạm chỗ ở, đập phá đồ đạc cũng phải bị xử lý theo pháp luật. Nếu hành vi của người đó là nghiêm trọng thì mới bị sử lý theo quy định tại Điều 124 BLHS sau đây:

            "Điều 124. Tội xâm phạm chỗ ở của công dân

    1. Người nào khám xét trái pháp luật chỗ ở của người khác, đuổi trái pháp luật người khác khỏi chỗ ở của họ hoặc có những hành vi trái pháp luật khác xâm phạm quyền bất khả xâm phạm về chỗ ở của công dân, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    c) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm.".

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (13/01/2012) Dragon_Black (05/05/2015)
  • #317144   08/04/2014

    trungthanh200235
    trungthanh200235

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Tiện đây a cho e hỏi thế nào là tự vệ chính đánh và không chính đáng để e biết khi có người vào nhà đạp và thấy nguy hiểm đến bản thân để e có cách phòng vệ cho đúng. thanks a

     
    Báo quản trị |  
  • #317146   08/04/2014

    trungthanh200235
    trungthanh200235

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    KhacDuy25 viết:
     Thân chào bạn!
     Theo bạn trình bày thì công an xử lý như vậy là tương đối hợp lý. Tuy nhiên, nếu gia đình người kia còn vào nhà chưởi bới hay đập phá...bạn có thể yêu cầu công an xử lý họ theo quy định với hành vi và mức độ vi phạm.

     Việc xâm phạm gia cư bất hợp pháp mời bạn tham khảo Ở đây nhé!
     Chúc bạn vui vẻ!
     Trân trọng!

    Tôi thấy bạn trả lời mà bức xúc, pháp luật việt nam là thế sao

    - Bà kia tự ý vào nhà không được sự đồng ý của chủ nhà và gây chuyện là vi phạm xâm nhập gia cư bất hợp pháp rồi

    - Bà kia có hành động đánh chủ nhà trước nên bà này cũng vi phạm cố ý đánh người gây thương tích (mặc dù chưa bị thương là ngoài ý muốn của bà xâm nhập nhà)

    - Chồng bà này tập chung người đến phá cửa và đòi xử hết cả nhà. Cho thấy tính chất côn đồ rất nghiêm trọng có thể làm ảnh hưởng đến tính mạng của chủ nhà.

    3 tôi này gộp lại có thể ở tù trên 3 năm.

    - Chủ nhà hoàn toàn không có tội và cũng không cần phải bồi thường. vì hành động của bà là tự vệ chính đáng khi thấy bị nguy hiểm đến tính mạng.

    Công an xử vậy là thiếu công bằng cho chủ nhà. Người cầm căn nảy mực làm việc thấy hơi bị nãn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trungthanh200235 vì bài viết hữu ích
    Caovanthuy254 (02/09/2016)
  • #491634   13/05/2018

    Xin hỏi thêm 1 chút về tội xâm phạm chỗ ở của người khác

    - tội này có xử phạt về hành chính không ạ?

    - 1 số trang luật viết rằng "Tự ý xâm nhập chỗ ở của người khác mà không được sự đồng ý của chủ nhà hoặc người quản lý hợp pháp. Đây là trường hợp không dọn đồ đạc của chủ nhà ra mà trong lúc chủ nhà đi vắng đã dọn đồ đạc của mình hoặc của người khác mà mình quan tâm vào nơi ở của chủ nhà nhằm mục đích tranh giành một phần diện tích nhà ở" vậy có cần phần bôi đỏ để thỏa mãn điểm d khoản 1 điều này không ?  quy định nào hướng dẫn cụ thể ?

    - đột nhập vào nhà người khác để trộm cắp tài sản thì bị truy cứu cả 2 tội xâm phạm chỗ ở người khác và tội trộm cắp tài sản?

    Rất mong được mọi người giải đáp, góp ý.

     
    Báo quản trị |  
  • #504110   07/10/2018

    thanhpt1689 viết:
     
    Xin hỏi thêm 1 chút về tội xâm phạm chỗ ở của người khác
    - tội này có xử phạt về hành chính không ạ?
    - 1 số trang luật viết rằng "Tự ý xâm nhập chỗ ở của người khác mà không được sự đồng ý của chủ nhà hoặc người quản lý hợp pháp. Đây là trường hợp không dọn đồ đạc của chủ nhà ra mà trong lúc chủ nhà đi vắng đã dọn đồ đạc của mình hoặc của người khác mà mình quan tâm vào nơi ở của chủ nhà nhằm mục đích tranh giành một phần diện tích nhà ở" vậy có cần phần bôi đỏ để thỏa mãn điểm d khoản 1 điều này không ?  quy định nào hướng dẫn cụ thể ?
    - đột nhập vào nhà người khác để trộm cắp tài sản thì bị truy cứu cả 2 tội xâm phạm chỗ ở người khác và tội trộm cắp tài sản?
    Rất mong được mọi người giải đáp, góp ý.
     
     
    Theo BLHS 2017 có điều 158 thế này:
     
    Điều 158. Tội xâm phạm chỗ ở của người khác
     
    1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây xâm phạm chỗ ở của người khác, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:
    a) Khám xét trái pháp luật chỗ ở của người khác;
    b) Đuổi trái pháp luật người khác ra khỏi chỗ ở của họ;
    c) Chiếm giữ chỗ ở hoặc cản trở trái pháp luật người đang ở hoặc người đang quản lý hợp pháp vào chỗ ở của họ;
    d) Xâm nhập trái pháp luật chỗ ở của người khác.
     
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:
    a) Có tổ chức;
    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
    c) Phạm tội 02 lần trở lên;
    d) Làm người bị xâm phạm chỗ ở tự sát;
    đ) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội.
     
    3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ 01 năm đến 05 năm.
     
    Nên mình nghĩ với tội này nếu cấu thành, nhẹ nhất cũng sẽ là phạt cải tạo không giam giữ. Điểm d khoản 2 ở version 2015 của luật này còn dài dòng là "Tự ý xâm nhập chỗ ở của người khác mà không được sự đồng ý của chủ nhà hoặc người quản lý hợp pháp."
     
    Còn tội trộm cắp tài sản theo điều 173
     
    Điều 173. Tội trộm cắp tài sản
     
    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
     
    a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;
    b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;
    c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;
    d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;
    đ) Tài sản là di vật, cổ vật.
     
    Vẫn là phải xem tội đã cấu thành (trộm được rồi) chưa sau đó mới xét đến giá trị món bị trộm. Trộm không thành thì chúng sẽ không bị truy cứu tội này.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-