DanLuat 2015

xăm mình có đi nghĩa vụ ???

Chủ đề   RSS   
  • #296604 11/11/2013

    nguyenkhuong933

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    xăm mình có đi nghĩa vụ ???

    em vừa đựoc gọi đi khám nvqs. Nhưng em không muốn đi. em đang có việc làm ổn định. đi sẽ mất tất. em nghe nói xăm mình thì không di nvqs đựoc. nhưng em cũng nghe nhiều ngừoi nói là sẽ đi nếu chỉ có những hình xăm nhỏ không đáng kể. anh chị làm ơn cho em hỏi là xăm mình có bị đi nvqs không theo luật mới. và xăm như thế nào mới không đựoc đi... cám ơn anh chị nhiều

     
    15913 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #296662   11/11/2013

    phamthanhhuu
    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3461)
    Số điểm: 99766
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4123 lần


    Chào bạn, đi nghĩa vụ quân sự là nghĩa vụ thiêng liêng của công dân đối với tổ quốc. Vì vậy bạn nên thực hiện đúng quy định của pháp luật.

    Bạn lưu ý Bộ Luật Hình sự có quy định về tội trốn tránh nghĩa vụ quân sự.

    Điều 259. Tội trốn tránh nghĩa vụ quân sự

    1. Người nào không chấp hành đúng quy định của pháp luật  về đăng ký nghĩa vụ quân sự, không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ, lệnh gọi tập trung huấn luyện, đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một  năm đến năm năm:

    a) Tự gây thương tích hoặc tổn hại cho sức khoẻ của mình;

    b) Phạm tội trong thời chiến;

    c) Lôi kéo người khác phạm tội.

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #296665   11/11/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào !

    Có vẻ như bạn đang có ý tưởng chấp nhận cả việc tạo cho mình một vài hình xăm trên cơ thể để có thể không phải nhập ngũ? Tôi không cổ xúy bạn trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ quân sự, mà theo tôi, nếu đã có giấy gọi khám sức khỏe nghĩa vụ quan sự thì bạn nên chấp hành. Tôi cũng không tán thành việc bạn cho rằng nếu nhập ngũ thì bạn sẽ mất tất cả, bởi vì nó không đúng với thực tế.

    Còn ở khía cạnh pháp luật, thì quy định về việc tuyển chọn công dân nhập ngũ liên quan đến hình xăm cụ thể như sau:

    Những công dân xăm da (bằng kim) có hình mang tính kinh dị, kỳ quái, kích động, bạo lực gây phản cảm ở những vị trí lộ diện như mặt, cổ, tay (từ 1/3 dưới cánh tay trở xuống); chân (1/3 từ dưới đùi trở xuống), không gọi nhập ngũ vào Quân đội.

    Với quy định trên, tôi nghĩ bạn sẽ từ bỏ ý định của mình (nếu có).

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    phamthanhhuu (12/11/2013) nguyenkhuong933 (12/11/2013)