“Xài ké” Wi-Fi nhà hàng xóm có bị xử phạt?

Chủ đề   RSS   
  • #539807 29/02/2020

    pigreen
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/02/2020
    Tổng số bài viết (144)
    Số điểm: 2679
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 192 lần


    “Xài ké” Wi-Fi nhà hàng xóm có bị xử phạt?

    Đối với một vài người, việc sử dụng “ké” Wi-Fi là việc làm bình thường hàng ngày; thậm chí, có một vài trường hợp còn cố ý “bẻ” mật khẩu Wi-Fi để sử dụng vì mục đích cá nhân. Dưới góc độ pháp luật, hành vi dùng trộm Wi-Fi này có bị xử lý không?

    Trong một lần trao đổi với vnexpress.vn, Trung tá Ngô Minh An - Đội trưởng đội chống tội phạm công nghệ cao Công an Hà Nội cho biết hành vi phá mật khẩu Wi-Fi để sử dụng "chùa" bị quy vào tội trộm cắp. Như vậy, việc xử lý hành vi dùng trộm Wi-Fi được chia làm 02 trường hợp sau đây:

    *Nếu Wi-Fi không được cài mật khẩu

    Nếu bạn đang “xài ké” Wi-Fi không được cài đặt mật khẩu thì hãy yên tâm, vì hành vi này pháp luật không cấm. Việc bạn cần giải quyết là thỏa thuận với chủ sở hữu Wi-Fi nếu bị phát hiện nhé!

    *Nếu Wi-Fi được cài mật khẩu

    Như đã trích dẫn đầu bài, hành vi cố ý phá mật khẩu Wi-Fi để sử dụng "chùa" bị quy vào tội trộm cắp tài sản. Theo Trung tá Ngô Minh An - Đội trưởng đội chống tội phạm công nghệ cao Công an Hà Nội, thông thường mức xử phạt đối với hành vi này là kiểm điểm, cảnh cáo vì thiệt hại tài sản không lớn do chủ sở hữu Wi-Fi thường đăng ký gói cước trọn gói hàng tháng.

    Tuy nhiên, nếu cố ý phá mật khẩu Wi-Fi để sử dụng "chùa" mà xảy ra thiệt hại cho chủ sở hữu hoặc chủ sở hữu khiếu nại khi phát hiện thì có thể bị xử lý. Đối với hành vi vi phạm này sẽ bị xử lý theo 02 hướng sau đây:

    >>>Bị xử phạt hành chính

    Căn cứ theo khoản 1 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP nếu cá nhân có hành vi trộm cắp tài sản thì có thể bị xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

    >>>Bị truy cứu trách nhiệm hình sự

    - Phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm đối với hành vi: Dùng trộm Wi-Fi mà gây thiệt hại về tài sản hoặc để chiếm đoạt tài sản có giá trị từ 2.000.000 đồng trở lên sẽ phạm tội Trộm cắp tài sản (theo quy định tại Điều 173 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi, bổ sung tại khoản 34 Điều 1 Bộ luật hình sự sửa đổi 2017)

    - Phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm đối với hành vi: Cố ý bẻ mật khẩu để sử dụng Wi-Fi của người khác vì mục đích chiếm đoạt thư tín, điện báo, telex, fax hoặc văn bản khác của người khác được truyền đưa bằng mạng bưu chính, viễn thông (quy định tại Điều 159 Bộ luật hình sự 2015)

    - Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm đối với hành vi: Cố ý vượt qua cảnh báo, mã truy cập, tường lửa, sử dụng quyền quản trị của người khác hoặc bằng phương thức khác xâm nhập trái phép vào mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương tiện điện tử của người khác chiếm quyền điều khiển; can thiệp vào chức năng hoạt động của phương tiện điện tử; lấy cắp, thay đổi, hủy hoại, làm giả dữ liệu hoặc sử dụng trái phép các dịch vụ (quy định tại Điều 289 Bộ luật hình sự 2015).

    Cập nhật bởi pigreen ngày 29/02/2020 09:25:13 SA
     
    1226 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn pigreen vì bài viết hữu ích
    G_Law (29/02/2020) ngkhiem (29/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539888   29/02/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (319)
    Số điểm: 2210
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 44 lần


    Cảm ơn bài viết hữu ích của bạn.

    Giờ mình mới biết việc bẻ khóa wifi được xem là hành vi trộm cắp và có thể gây thiệt hại cho gia chủ. “Trộm” và”bẻ khóa wifi” nghe sơ qua thì có vẻ nó không liên quan lắm, mình có sử dụng phần mềm wifi chùa thì có bị phạt không? Với lại thông qua wifi người ta có thể chiếm đoạt thư tín, điện báo,… thật nguy hiểm.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #539908   29/02/2020

    pigreen
    pigreen
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/02/2020
    Tổng số bài viết (144)
    Số điểm: 2679
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 192 lần


    Hi bạn, như đã nêu rõ trên bài viết, nếu wifi chùa mà bạn sử dụng là wifi free thì không vấn đề gì nhé. 

    Trường hợp wifi có mật khẩu, mà khi bạn sử dụng nếu k gây thiệt hại tài sản từ 2.000.000 đồng trở lên, mà chủ sở hữu không phát hiện thì mình nghĩ cũng k vấn đề gì 

    Còn nếu bị phát hiện rồi bị khiếu nại thì mình nghĩ là kiểm điểm, cảnh cáo thôi.

    Còn nếu rơi vào những trường hợp bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự thì khỏi phải bàn luôn :~

     
    Báo quản trị |  
  • #540001   29/02/2020

    Haitran1995
    Haitran1995
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (385)
    Số điểm: 4622
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 83 lần


    Truớc giờ,  mình thấy việc xài “ké” wife của người khác là bình thường và hiện nay vẫn thấy nhiều người còn xài “chung” wife của người khác. Tuy nhiên, việc xác định ai đang xài  “ké” để xử phạt vi phạm là rất khó khăn, kể cả  chủ nhân của wife khi biết người khác xài ké cũng chưa chắc đã tố cáo. Việc xử phạt về lỗi này có vẻ còn nhiều khó khăn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #540053   29/02/2020

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (924)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 172 lần


    Bài này có vẻ hơi giật tít nhỉ, bản thân mình thấy đã gọi là “dùng ké” wifi nhà người khác thì chỉ là hành vi dùng chung, không phải lấy mất, càng không thể gây thiệt hại đáng tiếc nào xảy ra. Nên áp dụng luật cho trường hợp này thì có vẻ thái quá

     
    Báo quản trị |  
  • #540069   29/02/2020

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1039)
    Số điểm: 10088
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 250 lần


    Hành vi trộm hoặc hack lấy wifi nhà người khác thì mới đáng nói, chứ dùng ké thì mình thấy là chuyện hàng ngày và có thể nói đến 100% không gây thiệt hại về tài sản, càng không thể truy cứu hình sự được. Mà thậm chí có trộm thì cũng không được, vì đây còn thuộc sự quản lý của nhà cung cấp nữa

     

     
    Báo quản trị |  
  • #540202   29/02/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (974)
    Số điểm: 6339
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 122 lần


    Mặc dù quy định là vậy nhưng thực tế mình thấy chả ai áp dụng được để xử phạt hành chính hay truy tố trách nhiệm hình sự với các hành vi dùng ké wifi cả. Chỉ khi sự việc nghiêm trọng, người có hành vi dùng ké wifi đó có mục đích xấu nhắm vào người khác thì hậu quả xảy ra mới là yếu tố để xử lý. Do đó, mọi người dùng ké ở nhà để lướt web, đọc báo, chơi game,… có thể yên tâm.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #550613   30/06/2020

    Cảm ơn thông tin mà bạn đã chia sẻ. Việc xài ké wifi mà không được sự cho phép là vấn đề xảy ra khá thường xuyên, xài ké còn làm chậm wifi của người sử dụng chính. Quy định xử phạt là như thế nhưng làm cách nào biết ai mà xử phạt, chỉ có nước tăng độ bảo mật của wifi nhà mình lên thôi.

     
    Báo quản trị |