Xác nhận tạm trú để mua nhà ở xã hội?

Chủ đề   RSS   
  • #555090 18/08/2020

    Nguyetha1629

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xác nhận tạm trú để mua nhà ở xã hội?

    Em có một vấn đề vướng mắc việc xác nhận tạm trú cụ thể như sau:

    Từ T1/2019 đến T3/2020: em tạm trú tại đường PVB, phường 15, Q.tân bình

    Từ T4/2020 đến nay: em tạm trú tại đường HVN, phường 15, Q tân bình. 

    Em làm hồ sơ mua nhà ở xã hội cần thời gian tạm trú trên 1 năm. Và e đã được công an khu vực đường HVN xác nhận cho thời gian T4/2020 đến nay. Nhưng vẫn chưa đủ thời gian 1 năm nên em cần công an khu vực đường PVB xác nhận e đã ở từ T1/2019 -> T3/2020. 

    Tuy nhiên công an khu vực PVB đã từ chối không xác nhận, lý do là bên chỗ ở mới sẽ xác nhận. 

    Vậy có nghĩa là chỉ xác nhận e đã ở phường 15 trong thời gian 4 tháng, trong khi thực tế em đã ở phường 15 là trên 1 năm.

    Trường hợp này giờ em cần làm như thế nào để xác nhận em đã ở đây trên 1 năm ạ? 

     
    573 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nguyetha1629 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560969   26/10/2020

    Caothikimdung1001
    Caothikimdung1001
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (305)
    Số điểm: 1625
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 13 lần


    Theo Khoản 5 Điều 49 và Khoản 1 Điều 50 Luật nhà ở thì người lao động đang làm việc tại các doanh nghiệp trong và ngoài khu công nghiệp là đối tượng được mua nhà ở xã hội.

    Để được mua nhà ở xã hội thì người lao động đang làm việc tại các doanh nghiệp trong và ngoài khu công nghiệp phải đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 51 Luật Nhà ở 2014 sau đây:

    - Chưa có nhà ở thuộc sở hữu của mình, chưa được mua, thuê hoặc thuê mua nhà ở xã hội, chưa được hưởng chính sách hỗ trợ nhà ở, đất ở dưới mọi hình thức tại nơi sinh sống, học tập hoặc có nhà ở thuộc sở hữu của mình nhưng diện tích nhà ở bình quân đầu người trong hộ gia đình thấp hơn mức diện tích nhà ở tối thiểu do Chính phủ quy định theo từng thời kỳ và từng khu vực;

    - Phải có đăng ký thường trú tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi có nhà ở xã hội; trường hợp không có đăng ký thường trú thì phải có đăng ký tạm trú từ một năm trở lên tại tỉnh, thành phố này, trừ trường hợp quy định tại khoản 9 Điều 49 của Luật Nhà ở 2014;

    - Phải thuộc diện không phải nộp thuế thu nhập thường xuyên theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập cá nhân; trường hợp là hộ nghèo, cận nghèo thì phải thuộc diện nghèo, cận nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.

    Như vậy, bạn tạm trú tại quận Tân Bình mà không có đăng ký thường trú tại quận này thì vẫn được mua nhà ở xã hội tại đây nếu có đăng ký tạm trú từ 01 năm trở lên tại TP.HCM, đồng thời đáp ứng các điều kiện về thu nhập, chưa có nhà ở thuộc sở hữu của mình.  Do đó trường hợp này bạn nên lên ủy ban quận tân bình kèm theo 2 giấy đăng ký tạm trú cả 2 nơi để cơ quan chứng nhận là bạn đã tạm trú tại HCM 1 năm trở lên.

     

     
    Báo quản trị |