XÁC NHẬN HÀNG THỪA KẾ

Chủ đề   RSS   
  • #320888 28/04/2014

    phanvanmanpc

    Male
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:13/03/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    XÁC NHẬN HÀNG THỪA KẾ

    xIN CHAO CÁC LS VÀ THÀNH VIÊN CỦA DIỄN DÀN!

    Tôi có câu hỏi như sau: 

    Bà A chết năm 2006 ( Bà A độc thân, ko có con). cha, mẹ bà A đều mất từ trước. Bà A có 1 a và 2 em, hiện tại thì 2 người e  đã chết chỉ còn lại 1 người a còn sống. Anh chị e của bà A  đều có gia đình và có con.

    Như vậy hàng thừa kế của bà A sẽ được xác định như thế nào??

    + T/h1: 2 người e chêt trước bà A;

    + T/h2: 2 người e chết sau bà A.

    Chân thành cảm ơn!!!

     
    6108 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320905   28/04/2014

    nguyenlong0189
    nguyenlong0189

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:13/08/2013
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 13 lần


    Căn cứ điều 633, 676,677:

    TH1: 02 người e chết trước bà A: Điều 677 không quy định trường hợp con của những người thuộc hàng thừa kế thứ 2(con của người để lại di sản chết), vì vậy con của 02 người e không được quyền thế vị cha (hoặc mẹ) hưởng nhận di sản, vì vậy người thừa kế di sản của bà A chỉ có anh của bà A (hàng thừa kế thứ 2)

    TH2: 02 người e chết sau bà A: nghĩa là thời điểm mở thừa kế thì 02 người e còn sống, vì vậy những người thừa kế di sản của bà A là người anh và 02 người em (hàng thừa kế thứ 2)

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenlong0189 vì bài viết hữu ích
    phanvanmanpc (29/04/2014)