DanLuat 2015

Xác minh lí lịch xin vào Đảng

Chủ đề   RSS   
  • #433405 12/08/2016

    thienhuong1212

    Female
    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xác minh lí lịch xin vào Đảng

    Chào luật sư!

    Em có vấn đề muốn hỏi về xác minh lí lịch xin vào Đảng như sau: Em sinh năm 1992, hiện em đang làm lí lịch xin vào Đảng, bản thân là giáo viên luôn chấp hành tốt mọi đường lối, chủ trương, chính sách pháp luật của Đảng và Nhà nước, trong quá trình công tác luôn hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao. Cha ruột làm công nhân tại một xí nghiệp ép dầu từ năm 1981 đến năm 1997, vào Đảng năm 1989, đến năm 1997 xí nghiệp giải thể, cha có chuyển sinh hoạt Đảng về địa phương nhưng do hoàn cảnh kinh tế gia đình khó khăn, lo mưu sinh nên sinh hoạt Đảng tại địa phương 2 lần rồi không tham gia sinh hoạt nữa. Mẹ ruột làm nhân viên ở bệnh viện huyện từ năm 1980 đến 1992, vào Đảng năm 1990, năm 1992 sinh em bé nên xin nghỉ việc, mẹ có chuyển sinh hoạt Đảng về địa phương, nhưng do kinh tế gia đình khó khăn, con còn quá nhỏ, ở nhà chăm con và lo mưu sinh nên sinh hoạt Đảng tại địa phương 1 lần rồi không tham gia sinh hoạt nữa.
    Vậy luật sư cho em hỏi với lí lịch cha, mẹ ruột như vậy thì em có được kết nạp vào Đảng hay không? Em xin cảm ơn!
     
    2227 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #433427   13/08/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    này hông biết, chưa thấy trường hợp nào như gia đình bạn, chừng nhiều khi sợ bạn vô mấy bữa lại nghỉ. Nên tốt nhất là hãy tham khảo những người làm ở chức lớn lớn chút để hỏi cho chắc ăn.

     
    Báo quản trị |  
  • #449095   09/03/2017

    Chào bạn,

    Dựa vào những thông tin mà bạn cung cấp tôi xin có một số ý kiến đóng góp như sau:

    Theo quy định số 57-QĐ/TW ngày 3-5-2007 của Bộ Chính trị về một số vấn đề bảo vệ chính trị nội bộ Đảng, tại Khoản 2, Điều 2 (về quan hệ gia đình) đã quy định, người vào Đảng có người thân vi phạm một trong các điều sau đây thì không được kết nạp:

    “Có cha, mẹ đẻ, người trực tiếp nuôi dưỡng; vợ hoặc chồng; cha mẹ đẻ, người trực tiếp nuôi dưỡng của vợ hoặc chồng:

    2.1- Đã làm tình báo, gián điệp, chỉ điểm, mật báo viên, công tác viên hoặc làm việc cho các cơ quan an ninh, tình báo, cảnh sát đặc biệt của địch.

    2.2- Tham gia bộ máy chính quyền, lực lượng vũ trang, bán vũ trang của địch có tội ác với cách mạng, với nhân dân; giữ chức vụ uỷ viên ban chấp hành, uỷ viên ban thư ký hoặc tương đương trong các đảng phái, tổ chức chính trị phản động, đứng đầu tổ chức chính trị-xã hội do địch lập ra từ cấp xã và tương đương trở lên.

    ...”

    Như vậy, đối chiếu với trường hợp của bạn, bố mẹ bạn là tự nguyện ra khỏi Đảng Cộng sản Việt Nam vì điều kiện kinh tế khó khăn chứ không phải bị khai trừ ra khỏi Đảng nên theo tôi vấn đề này không ảnh hưởng gì đến việc bạn kết nạp Đảng. Bên cạnh đó bố mẹ bạn không thuộc trường hợp vi phạm nào được quy định tại Khoản 2, Điều 2 (về quan hệ gia đình) quy định số 57 -QĐ/TW  ngày 03/5/2007 của Bộ chính trị. Vì thế, nếu bạn đáp ứng đủ các điều kiện về tư tưởng, trình độ, tiêu chuẩn trên có nguyện vọng được vào hàng ngũ của Đảng thì đều có thể được xem xét kết nạp vào Đảng.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của tôi về câu hỏi của bạn. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do bạn cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để bạn tham khảo thêm.

    Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến bạn chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của bạn.

    Mọi vướng mắc vui lòng liên hệ theo thông tin đính kèm bên dưới.

    Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Thị Liên.

    Trân trọng./.

     

    Cập nhật bởi clevietkimlaw2 ngày 09/03/2017 03:43:26 CH trích thừa luật

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-