DanLuat 2015

Xác lập quyền sở hữu?

Chủ đề   RSS   
  • #133797 24/09/2011

    hasosa
    Top 100
    Male
    Lớp 5

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2010
    Tổng số bài viết (473)
    Số điểm: 6728
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 127 lần


    Xác lập quyền sở hữu?

    Chào diễn đàn, tôi có một thắc mắc mong được cho ý kiến:
    Công ty tôi cần thực hiện một dự án nên có thỏa thuận với một số hộ dân (đã được sự phê duyệt cho phép của các cấp chính quyền) về đền bù giải phóng mặt bằng, trong đó có 1 hộ dân các bước tính toán đã được hoàn thiện cho đến giai đoạn 2 bên ký Biên bản giao nhận và trả tiền cho gia đình (nội dung Biên bản giao nhận có nói kể từ ngày gia đình nhận được tiền thì toàn bộ phần đất, cây cối... thuộc quyền quản lý của Công ty, BBGN có cả chữ ký của phó chủ tịch phường). Tuy nhiên khi gia đình nhận được tiền không hề bàn giao mặt bằng mà đóng cửa để đó và chuyển đi chỗ khác tạm trú (các gia đình khác Công ty đều phải thực hiện đến bước lập Biên bản bàn giao mặt bằng mới xong). Công ty tôi đã thống báo nhiều lần cho gia đình đó về giao mặt bằng, nếu không đồng ý giao thì trả lại tiền cho Công ty nhưng gia đình đó không thực hiện theo phương án nào cả. Vậy bây giờ Công ty nên xử lý thế nào? mong được diễn đàn cho ý kiến:
    Công ty tôi có tính đến 2 phương án:
    1. Kiện dân sự đòi lại số tiền mà gia đình đó đã nhận (khoảng 500 triệu) nhưng rất sợ gia đình đó đã tẩu tán tài sản thì không có khả năng thi hành án...
    2. Nếu Công ty tôi cho rằng Biên bản giao nhận (BBGN) đã đủ căn cứ xác lập quyền sở hữu rồi (mà không cần phải có Biên bản bàn giao mặt bằng như các gia đình khác) thì cứ phá nhà của gia đình đó để lấy mặt bằng có đựơc không? hoặc pháp luật có quy định gì trong truờng hợp này không như thông báo cho gia đình chuyển đi trong một thời hạn nào đó thì Công ty mới được tự ý lấy mặt bằng...?
    Vấn đề thắc mắc nhất là Biên bản giao nhận đã đủ cơ sở xác lập quyền sở hữu của Công ty tôi chưa, tất nhiên để có BBGN thì đã thực hiện đầy đủ các bước trước đó rồi như đã có Biên bản thỏa thuận...

    Rất mong diễn đàn cho ý kiến tham khảo!
    Thanks nhiều!
    Cập nhật bởi hasosa ngày 24/09/2011 03:55:09 CH

    3 điều làm nên giá trị con người: Siêng năng – Chân thành – Thành đạt

     
    3615 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #133829   24/09/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Điều 59. Thời điểm bàn giao đất đã bị thu hồi

    Trong thời hạn hai mươi (20) ngày, kể từ ngày Tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng thanh toán xong tiền bồi thường, hỗ trợ cho người bị thu hồi đất theo phương án đã được xét duyệt thì người có đất bị thu hồi phải bàn giao đất cho Tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng.

    Điều 60. Cưỡng chế thu hồi đất

    1. Việc cưỡng chế thu hồi đất theo quy định tại khoản 3 Điều 39 của Luật Đất đai chỉ được thực hiện khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Thực hiện đúng trình tự, thủ tục về thu hồi đất, bồi thường, hỗ trợ, tái định cư quy định tại các Điều 49, 50, 51, 52, 53, 54, 55, 56, 57, 58 và 59 Nghị định này;

    b) Đã quá ba mươi (30) ngày, kể từ thời điểm phải bàn giao đất quy định tại Điều 59 Nghị định này mà người có đất bị thu hồi không bàn giao đất cho Tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng;

    c) Sau khi đại diện của Tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng, Ủy ban nhân dân và Ủy ban Mặt trận Tổ quốc cấp xã nơi có đất thu hồi đã vận động thuyết phục nhưng người có đất bị thu hồi không chấp hành việc bàn giao đất đã bị thu hồi cho Nhà nước;

    d) Có quyết định cưỡng chế của Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền theo quy định của pháp luật đã có hiệu lực thi hành;

    đ) Người bị cưỡng chế đã nhận được quyết định cưỡng chế. Trường hợp người bị cưỡng chế từ chối nhận quyết định cưỡng chế thì Tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng phối hợp với Ủy ban nhân dân cấp xã  niêm yết công khai quyết định cưỡng chế tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất thu hồi.   

    2. Sau mười lăm (15) ngày, kể từ ngày giao trực tiếp quyết định cưỡng chế hoặc ngày niêm yết công khai quyết định cưỡng chế quy định tại điểm đ khoản 1 Điều này mà người bị cưỡng chế không bàn giao đất thì Ủy ban nhân dân cấp huyện chỉ đạo, tổ chức lực lượng cưỡng chế thu hồi đất theo quy định của pháp luật.

    Có giúp được gì cho #0072bc;">hasosa  không?
    Chúc #0072bc;">hasosa  thành công!
    Trân trọng!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    hasosa (25/09/2011)

0 Thành viên đang online
-