DanLuat 2015

Xác lập hợp đồng với người bị hạn chế năng lực dân sự!

Chủ đề   RSS   
  • #79832 18/01/2011

    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (879)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 425 lần


    Xác lập hợp đồng với người bị hạn chế năng lực dân sự!

    Chào cả nhà! Mình đang học luật dân sự 1 có câu hỏi này rất cần sự giúp đỡ của mọi người cho mình tham khảo ý kiến với nhé!

    Tình huống là thế này ạ:

    A là người có năng lực hành vi dân sự bị hạn chế ký hợp đồng bán cho B chiếc xe máy với giá 20 triệu đồng (xe máy đăng kí tên A). 1 tuần sau khi hợp đồng được thực hiện C là người đại diện theo pháp luật của A đã yêu cầu B phải trả lại xe máy và đã phạt B 4 triệu đồng với lý do trong quá trình sử dụng xe B đã va quệt nên làm giảm sút giá trị của xe.

    #7030a0; font-family: arial;">Hãy đưa ra nhận xét về yêu cầu của B?

     

    Trong tình huống này thì do B đã giao kết hợp đồng với A- người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự và hợp đồng không có chứng thực công chứng do việc sang tên đăng kí xe chưa được công nhận (tuy trong bài không có nhưng ta có thể thấy được bởi vì A là người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự và chưa được người đại diện theo pháp luật đồng ý vì vậy nếu làm các thủ tục sang tên xe thì sẽ không được công nhận).

    Vấn đề mà mình thắc mắc ở đây là việc C người đại diện của A đòi bồi thường 4 triệu đồng (sau một tuần giao kết hợp đồng mua bán xe máy với lí do là B va quệt làm giảm giá trị của xe) liệu có hợp lí không hả các bạn?

    Các bạn cho mình ý kiến với nhé

    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 19/01/2011 02:30:22 PM
     
    5458 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #79987   19/01/2011

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4498
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Chào bạn!

    Điều 130. Giao dịch dân sự vô hiệu do người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự xác lập, thực hiện

    Khi giao dịch dân sự do người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự hoặc người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự xác lập, thực hiện thì theo yêu cầu của người đại diện của người đó, Tòa án tuyên bố giao dịch đó vô hiệu nếu theo quy định của pháp luật giao dịch này phải do người đại diện của họ xác lập, thực hiện.

    Điều 137. Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu

    1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.

    2.#c00000;"> Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường.

    Vì bạn đang học dân sự 1 nên tôi nghĩ chỉ cần áp dụng các căn cứ trên cho tình huống mà bạn đưa ra. Bạn có thể tự tìm hiểu thêm.
    Trân trọng!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nkkhuy vì bài viết hữu ích
    hanghell (19/01/2011)
  • #79999   19/01/2011

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (879)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 425 lần


    #c00000;"> Vâng cảm ơn anh Khắc Huy đã hướng dẫn.
    #c00000;"> 
     Anh ơi em vẫn thắc mắc ở chỗ "#c00000;">Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu".
     
      Vậy với chiếc xe trị giá 20 triệu như trong giao dịch đã xác nhận mà C người đại diện của A lại đòi phạt B 4 triệu đồng (1/5 giá trị chiếc xe) sau một tuần thực hiện giao dịch vậy có hợp lí không ???
     
     Và mặt khác chỉ dựa vào đề bài là C là người giám hộ của A mà đã để A thực hiện giao dịch với một người khác vậy liệu C có phải chịu trách nhiệm trong việc này không ạ?

      Mọi người góp ý giúp em với nhé!
     
    Báo quản trị |  
  • #80000   19/01/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1233)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 484 lần


    @ Hanghell

    1 tuần hay 1 tháng không quan trọng đâu!

    Quan trọng là chiếc xe đó nó bị mất giá trị bao nhiêu sau khi bị va quệt?Chứ 1 tuần hay 1 ngày mà B làm hỏng xe thì B cũng phải bồi thường như nhau cả.

    Khi có tranh chấp ra Tòa án giải quyết thì bên yêu cầu bồi thường có nghĩa vụ chứng minh thiệt hại đó.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn QuyetQuyen945 vì bài viết hữu ích
    hanghell (19/01/2011)

0 Thành viên đang online
-