Xác định xây dựng công trình lấn chiếm sông, thủy lợi bị vi phạm hành chính?

Chủ đề   RSS   
  • #564051 30/11/2020

    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 190 lần


    Xác định xây dựng công trình lấn chiếm sông, thủy lợi bị vi phạm hành chính?

    Nội dung này chúng ta xem quy định tại Điều 17 và Điều 21 Nghị định 104/2017/NĐ-CP đã được sửa đổi bởi Nghị định 65/2019/NĐ-CP luôn nhé.

    "Điều 17. Vi phạm quy định về bảo vệ an toàn công trình thủy lợi

    ...

    6. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Xây dựng trái phép công trình ngầm trong phạm vi bảo vệ công trình thủy lợi mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự; 

    ...

    7. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    ...

    b) Xây dựng nhà ở, công trình phụ, cầu, kè, nơi sản xuất và các công trình kiên cố khác trái phép trong phạm vi bảo vệ công trình thủy lợi mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;

    ...

    Điều 21. Vi phạm quy định về xây dựng nhà, công trình trái phép tại bãi sông nơi chưa có công trình xây dựng

    1. Phạt tiền đối với hành vi xây dựng nhà, công trình tại bãi sông nơi chưa có công trình xây dựng trái với quy định tại Điều 26 Luật đê điều như sau:

    a) Từ 5.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với diện tích nhỏ hơn 10 m2;

    b) Từ 15.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng với diện tích từ 10 m2 đến 30 m2;

    c) Từ 30.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng với diện tích trên 30 m2.

    2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này."

     
    713 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    Xmen-8711 (08/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #564561   07/12/2020

    Xin cho hỏi:
     
    Vùng sông nước miền tây có rất nhiều kênh, sông, rạch.. Có một số kênh, sông được cấp có thẩm quyền quy định chuẩn kỷ thuật và hành lang bảo vệ luồng. Một số thì không có quy định. Vì vậy đối với trường hợp xây dựng nhà ở ven sông ở các kênh, sông không thuộc danh mục kênh, sông có hành lang bảo vệ luồng thì có thể áp dụng Nghị định 132/2015 để xử phạt được k? hay áp dụng nghị định 65/2019 hoặc nghị định 36/2020 để xử phạt hay nghị định nào khác?
     
    Mong luật sư tư vấn việc xây dựng công trình trên thì thuộc quy định xử phạt nào? Nghị định nào để áp dụng cho chính xác
     
    Rất mong được giải đáp
     
    Xin chân thành cảm ơn
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danvinhthuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/12/2020)