DanLuat 2015

Xác định tỷ lệ % để thanh toán tiền phép năm.

Chủ đề   RSS   
  • #408148 30/11/2015

    mtung58

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 455
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Xác định tỷ lệ % để thanh toán tiền phép năm.

    Kính gửi : Luật sư tư vấn,

    Hiện nay công ty chúng tôi có 2 bảo vệ trực luân phiên 24/24.  Do không thể bố trí cho họ nghĩ phép năm được nên đơn vị sẽ thanh toán tiền phép năm cho 2 người này, xin vui lòng cho biết công ty sẽ trả tiền phép năm theo mức 100% , 200% hay 300% tiền lương ngày ? Tỷ lệ này sẽ nhân số ngày phép để thanh toán cho người lao động.

    Trân trọng cám ơn,

    Cập nhật bởi mtung58 ngày 30/11/2015 02:23:19 CH
     
    2697 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #413628   18/01/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Phép năm thì tính 100% thôi bạn, tính 200% với 300% chỉ áp dụng cho ngày lễ Tết và ban đêm thôi.

    Tham khảo thêm quy định tại Bộ luật lao động 2012Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật Lao động

     Điều 26. Tiền lương làm căn cứ để trả lương cho người lao động trong thời gian ngừng việc, nghỉ hằng năm, nghỉ lễ, tết, nghỉ việc riêng có hưởng lương, tạm ứng tiền lương và khấu trừ tiền lương 

    ... 
    3. Tiền lương làm căn cứ trả cho người lao động trong những ngày chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm tại Điều 114 của Bộ luật Lao động được quy định như sau: 

    a) Đối với người lao động đã làm việc từ đủ 06 tháng trở lên là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc, bị mất việc làm. Đối với người lao động chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm vì các lý do khác là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người sử dụng lao động tính trả bằng tiền những ngày chưa nghỉ hằng năm; 

    b) Đối với người lao động có thời gian làm việc dưới 06 tháng là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của toàn bộ thời gian làm việc. 
    4. Tiền lương tính trả cho người lao động trong những ngày chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm là tiền lương quy định tại Khoản 3 Điều này chia cho số ngày làm việc bình thường theo quy định của người sử dụng lao động của tháng trước liền kề trước thời điểm người sử dụng lao động tính trả, nhân với số ngày chưa nghỉ hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    mtung58 (22/01/2016)
  • #413633   18/01/2016

    LUATSUVUTAN
    LUATSUVUTAN
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2015
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 705
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 43 lần


    Bạn phải thanh toán tiền phép năm cho họ là 300% nhe!

    LUẬT SƯ LÊ VŨ TẤN - Nơi đặt trọn niềm tin của bạn

    Phone: 0123 60000 85

    Office: VĂN PHÒNG LUẬT SƯ UY TÍN/HÃNG LUẬT UY TÍN/LUẬT SƯ UY TÍN

    Add: 16 Phan Chu Trinh, Phường 2, Quận Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh

    Web: www.hangluatuytin.com - www.luatsuuytin.org

     
    Báo quản trị |  
  • #414236   22/01/2016

    mtung58
    mtung58

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 455
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cám ơn luật sư. Nhưng thanh toán 300% dựa trên văn bản pháp lý nào? Xin vui lòng cung cấp thêm.

     
    Báo quản trị |  
  • #414244   22/01/2016

    VTCoTo
    VTCoTo
    Top 500
    Male
    Chồi

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2015
    Tổng số bài viết (206)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Hiện tôi ko thấy văn bản nào quy định tỷ lệ 300% cho những ngày phép năm chưa nghỉ. Do đó, cty bạn phải thanh toán 100% tiền lương ngày nhân với số ngày cho người lao động nhé.

    Thân!

    Lighthouse LAW Co.,ltd

    Tel: 046.2966.777. Email: contact@lighthouselaw.vn. Website: lighthouselaw.vn

    Add: Tầng 5, Green Office, A4D6 KĐT Cầu Giấy, p. Dịch Vọng, q.Cầu Giấy, HN

    Lawyer: Vũ Anh Tuấn

    Hotline: 096.2899.659 Email: lstvtuananh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-