DanLuat 2015

Xác định tỷ lê chịu thuế TNDN đối với cơ sở y tế công lập

Chủ đề   RSS   
  • #219424 12/10/2012

    Linhnguyen89

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xác định tỷ lê chịu thuế TNDN đối với cơ sở y tế công lập

    Xin chào luật sư!

    Hiện tại tôi có 1 câu hỏi muốn hỏi luật sư như sau:

    Tôi đang làm kế toán tại 1 bệnh viện. Hiện tại bệnh viên nơi tôi làm có 1 số khoản thu như: thu về thanh lý tài sản, thu tử bán rác thải và phế liệu. Tôi muốn hỏi các khoản thu trên sẽ phảichịu mức tỷ lệ chịu thuế TNDN trên doanh thu là 5%, 2% hay 1%? Mong sớm nhận được tư vấn từ luật sư. Tôi xin cảm ơn

     
    3243 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #219699   13/10/2012

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (733)
    Số điểm: 6464
    Cảm ơn: 207
    Được cảm ơn 381 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Bạn lưu ý theo hướng dẫn của TT 28/2011 nhé:

     

    Tỷ lệ TNDN chịu thuế trên doanh thu (chỉ tiêu [24] TK 01B/TNDN): lấy theo tỷ lệ của năm trước liền kề. Nếu cơ quan thuế đã thanh tra, kiểm tra xác định thu nhập chịu thuế, doanh thu khác với số của doanh nghiệp thì xác định theo số liệu kết luận thanh tra, kiểm tra.


    Do vậy, bạn xem lại tỷ lệ chịu thuế của cơ qua bạn thực hiện như thế nào, bạn thực hiện kê khai theo nhé.

     

    Câu hỏi của bạn chưa rõ ràng lắm, nhưng mình cũng giải thích cho bạn luôn, để thông suốt tư tưởng các vấn đề vướng mắc.

    Theo câu hỏi bạn đề cập và theo điều 7 thông tư 123/2012 về thuế TNDN, các khoản thu nhập khác để tính thuế gồm:

     

    5. Thu nhập từ chuyển nhượng tài sản, thanh lý tài sản (trừ bất động sản), các loại giấy tờ có giá khác. Khoản thu nhập này được xác định bằng (=) doanh thu thu được do chuyển nhượng tài sản, thanh lý tài sản trừ (-) giá trị còn lại của tài sản chuyển nhượng, thanh lý ghi trên sổ sách kế toán tại thời điểm chuyển nhượng, thanh lý và các khoản chi phí được trừ liên quan đến việc chuyển nhượng, thanh lý tài sản.

     

    18. Thu nhập về tiêu thụ phế liệu, phế phẩm sau khi đã trừ chi phí thu hồi và chi phí tiêu thụ, được xác định cụ thể như sau:

    - Trường hợp doanh nghiệp phát sinh khoản thu nhập từ bán phế liệu, phế phẩm được tạo ra trong quá trình sản xuất của các sản phẩm đang được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp thì khoản thu nhập này được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp.

    - Trường hợp doanh nghiệp phát sinh khoản thu nhập từ bán phế liệu, phế phẩm được tạo ra trong quá trình sản xuất của các sản phẩm không được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp thì khoản thu nhập nhập này được tính vào thu nhập khác, không được áp dụng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp.

    Và theo mục 8, điều 18 thông tư 123/2012:

     

    8. Việc ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp không áp dụng đối với:

    a) Các khoản thu nhập khác quy định tại Điều 7 Thông tư này.

    b) Thu nhập từ hoạt động tìm kiếm, thăm dò, khai thác dầu khí và tài nguyên quí hiếm khác.

    c) Thu nhập từ kinh doanh trò chơi có thưởng, cá cược theo quy định của pháp luật.

    d) Thu nhập từ hoạt động khai thác khoáng sản.

    e) Thu nhập từ kinh doanh dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt theo quy định của Luật thuế tiêu thụ đặc biệt.

     

    Và theo mục 3, điều 19 thông tư 123/2012:

     

    3. Thuế suất ưu đãi 10% trong suốt thời gian hoạt động áp dụng đối với:

    a) Phần thu nhập của doanh nghiệp có được từ hoạt động trong lĩnh vực giáo dục - đào tạo, dạy nghề, y tế, văn hoá, thể thao và môi trường (sau đây gọi chung là lĩnh vực xã hội hoá).

    Danh mục chi tiết các hoạt động trong lĩnh vực xã hội hoá được thực hiện theo danh mục do Thủ tướng Chính phủ quy định.

     

    --> Như vậy, cơ quan bạn hoạt động trong lĩnh vực y tế, được hưởng thuế suất ưu đãi là 10%, và đối với khoản thu nhập từ việc bán rác thải, phế liệu, cơ quan bạn được hưởng ưu đãi thuế TNDN. (chiếu theo mục 18, điều 7, TT 123/2012).

    Và đối với khoản thu nhập khác về thanh lý TSCĐ, chiếu theo mục 8a, điều 18 của TT 123/2012, thì khoản này cơ quan bạn ko được hưởng ưu đãi về thuế TNDN. Thuế suất vẫn như bình thường.

    Đồng thời phát sinh thêm vấn đề hạch toán riêng phần thu nhập từ hoạt động sx kinh doanh được hưởng ưu đãi và không được hưởng ưu đãi thuế TNDN, bạn sẽ chiếu theo mục 2a, điều 18 thông tư 123/2012:

    2. Nguyên tắc áp dụng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp

    a)Trong thời gian đang được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp nếu doanh nghiệp thực hiện nhiều hoạt động sản xuất, kinh doanh thì doanh nghiệp phải hạch toán riêng thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp (bao gồm mức thuế suất ưu đãi, mức miễn thuế, giảm thuế) và thu nhập từ hoạt động kinh doanh không được hưởng ưu đãi thuế để kê khai nộp thuế riêng.

    Trường hợp trong kỳ tính thuế, doanh nghiệp không hạch toán riêng thu nhập từ hoạt động sản xuất kinh doanh được hưởng ưu đãi thuế và thu nhập từ hoạt động sản xuất kinh doanh không được hưởng ưu đãi thuế thì phần thu nhập của hoạt động sản xuất kinh doanh ưu đãi thuế xác định bằng (=) tổng thu nhập tính thuế (không bao gồm thu nhập khác) nhân (x) với tỷ lệ phần trăm (%) doanh thu hoặc chi phí được trừ của hoạt động sản xuất kinh doanh ưu đãi thuế so với tổng doanh thu hoặc tổng chi phí được trừ của doanh nghiệp trong kỳ tính thuế. 

     

    Vài ý kiến, hy vọng giúp bạn clear được các vấn đề đang vướng mắc.

    Thân

    Thùy Dương

     

     
    Báo quản trị |  
  • #219742   13/10/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2721 lần


    Linhnguyen89 viết:

    Xin chào luật sư!

    Hiện tại tôi có 1 câu hỏi muốn hỏi luật sư như sau:

    Tôi đang làm kế toán tại 1 bệnh viện. Hiện tại bệnh viên nơi tôi làm có 1 số khoản thu như: thu về thanh lý tài sản, thu tử bán rác thải và phế liệu. Tôi muốn hỏi các khoản thu trên sẽ phảichịu mức tỷ lệ chịu thuế TNDN trên doanh thu là 5%, 2% hay 1%? Mong sớm nhận được tư vấn từ luật sư. Tôi xin cảm ơn

    Chào bạn!

    Đây là thu nhập thuộc hoạt động khác , bạn kê khai nộp thuế TNDN với tỉ lệ 2%/ thu nhập từ thanh lý TS, bán rác thải, phế liệu.

    1% áp dụng cho KD hàng hóa

    5% áp dụng cho KD Dịch Vụ

    Căn cứ pháp lý :

    Khoản 1- Điều 1- TT18/2011/TT-BTC sửa đổi thông tư130/2008/TT-BTC về Thuế TNDN.

    Tại Khoản 5- Điều 3 - TT123/2012/TT-BTC ( có hiệu lực từ 10/9/2012) thay thế TT130/2008/TT-BTC & TT18/2011/TT-BTC cũng quy định tỉ lệ tính thuế trên doanh thu như TT18/2011/TT-BTC với TH của bạn là 2%.

     

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    bluesky1984 (16/10/2012)

0 Thành viên đang online
-