Xác định tư cách khởi kiện

Chủ đề   RSS   
  • #117459 13/07/2011

    bichlan

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xác định tư cách khởi kiện

     HĐQT là đại diên công ty khởi kiện.
    Chào Luật sư!
    Điều lệ công ty chúng tôi qui định: Giám đốc là người đại diện theo pháp luật.
    Căn cứ Điều 38 nghị định 43/2010, Chủ tịch HĐQT đã hoàn tất các thủ tục về thay đổi người đại diện theo pháp luật sau đó gửi phòng ĐKKD để làm thủ tục thay đổi...
    Quá thời hạn mà không nhận được kết quả giải quyết khiếu nại, công ty có đơn khởi kiện hành chính phòng ĐKKD về hành vi không giải quyết ... Chủ tịch HĐQT thay mặt công ty đứng nguyên đơn hay Giám đốc mới được bổ nhiệm đứng nguyên đơn ?
    Đề nghị Luật sư tư vấn giúp đỡ.
    Xin cảm ơn,
     
    9253 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #117765   14/07/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10316)
    Số điểm: 58818
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4292 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    công ty bạn thay đổi người đại diện theo pháp luật từ chủ tịch HĐQT sang Giám đốc và việc đăng ký thay đổi này chưa được chấp thuận thì chủ tịch HĐQT vẫn là người đại diện theo pháp luật của công ty theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh đã có nên ngươi đại diện theo phap luật này đứng tên trong các thụ tục theo quy định.
    Thân ái

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #118422   18/07/2011

    cuonglong
    cuonglong

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2008
    Tổng số bài viết (70)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 16 lần


    Chào bichlan!
    Xác định tư cách tham gia tố tụng là một điều kiện hết sức quan trọng để tòa án thụ lý vụ việc.
    Theo quan điểm của tôi thì trong trường hợp của bạn tư cách nguyên đơn chính là công ty bạn - một pháp nhân, còn người đại diện cho nguyên đơn ký đơn khởi kiện là người đại diện theo pháp luật của công ty.
    Các quy định của pháp luật hiện nay không quy định cụ thể rằng: quyết định thay đổi người đại diện theo pháp luật của một pháp nhân có hiệu lực kể từ ngày cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp nhận, vì vậy, kể từ khi công ty bạn tiến hành đúng các thủ tục bổ nhiệm, miễn nhiệm người đại diện theo pháp luật thì quyết định này đã có hiệu lực. Việc thông báo tới sở kế hoạch chỉ là vấn đề hoàn thiện thủ tục.
    Do vậy, theo quan điểm của tôi, người ký đơn khởi kiện cho công ty bạn chính là giám đốc mới được bổ nhiệm.
    Trân trọng!

    Nguyễn Việt Cường

    DĐ: 098.484.3886

    Email: cuonglong1987@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com