Xác định trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong vụ án hình sự

Chủ đề   RSS   
  • #217407 02/10/2012

    dinhthaokl

    Mầm

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 675
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Xác định trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong vụ án hình sự

    Khi  phạm tội giết người và cướp tài sản ngày 02/9/2008, Trang Duy C 14 tuổi 11 tháng 12 ngày, Nguyễn Thanh P 16 tuổi 01 tháng 12 ngày. Ngày 11/11/2011 Hội đông xét xử đã tuyên phạt tù đối với Trang Duy C và Nguyễn Thanh P về hai tội giết người và cướp tài sản, buộc Trang Duy C cùng gia đình ông Trang Văn H ( bố đẻ của C ) bồi thường 7.325.000 đồng, Nguyễn Thanh P cùng gia đình ông Nguyễn Ngọc A (bố đẻ Nguyễn Thanh P ) bồi thường 8.893.900 đồng cho người bị hại. 

    Hỏi việc Hội đồng xét xử xác định trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp trên là đúng hay là sai ?

     
    6167 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #217510   03/10/2012

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 12541
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 854 lần
    Moderator

    Chào bạn!

    Do C và P đều chưa đủ 18 tuổi nên người giám hộ đương nhiên của C và P trong trường hợp này là ông H và ông A có nghĩa vụ bồi thường thiệt hại cho người bị hại là đúng rồi bạn!

    Chỉ trong trường hợp cả C và P không có người đại diện theo pháp luật và người đại diện theo ủy quyền mà chỉ có người đại diện do tòa án chỉ định thì lúc đó người đại diện do tòa án chỉ định mới không phải bồi thường thiệt hai cho người bị hại thôi.

    Thân ái!

     
    Báo quản trị |  
  • #217524   03/10/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Việc xác định trách nhiệm bồi thường thiệt hại của HĐXX trong trường hợp trên là chưa đúng. Bởi lẽ:

    Khoản 2 Điều 606 BLDS quy định:

    Người chưa thành niên dưới mười lăm tuổi gây thiệt hại mà còn cha, mẹ thì cha, mẹ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại; nếu tài sản của cha, mẹ không đủ để bồi thường mà con chưa thành niên gây thiệt hại có tài sản riêng thì lấy tài sản đó để bồi thường phần còn thiếu, trừ trường hợp quy định tại Điều 621 của Bộ luật này.

    Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi gây thiệt hại thì phải bồi thường bằng tài sản của mình; nếu không đủ tài sản để bồi thường thì cha, mẹ phải bồi thường phần còn thiếu bằng tài sản của mình.

    Hướng dẫn việc thi hành Điều 606, Nghị quyết số03/2006/NQ-HĐTP quy định:

    - Trong trường hợp quy định tại đoạn 1 khoản 2 Điều 606 BLDS thì cha, mẹ của người gây thiệt hại là bị đơn dân sự;

    - Trong trường hợp quy định tại đoạn 2 khoản 2 Điều 606 BLDS thì người gây thiệt hại là bị đơn dân sự và cha, mẹ của người gây thiệt hại là người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan.

    Như vậy HĐXX phải tuyên buộc bố mẹ của Trang Duy C chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại và buộc Nguy��n Thanh P cùng bố mẹ chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại.

     

     

     

     

     

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    garan (03/10/2012)