Xác định tội tái phạm hay tái phạm nguy hiểm

Chủ đề   RSS   
  • #316906 06/04/2014

    phuongtotoro

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Xác định tội tái phạm hay tái phạm nguy hiểm

    Mọi người cùng thảo luận câu hỏi tình huống này giúp mình nhé!

    A( 28 tuổi) đã gọi điện rủ B ( 15 tuổi) cùng thực hiện hành vi bắt cóc em họ của A là C ( 5 tuổi) để đòi bố mẹ C phải nộp tiền chuộc là 50 triệu đồng. Hành vi của A và B bị xử lí về tội bắt cóc nhằm chiếm đoạt tài sản theo khoản 2 Điều 134 BLHS.

    Câu hỏi: Gỉa sử A vừa chấp hành xong bản án 7 năm tù về tội cố ý gây thương tích ( Điều 104 BLHS), ra tù được 3 tháng lại thực hiện hành vi phạm tội trên thì trường hợp phạm tội của A được coi là TÁI PHẠM hay TÁI PHẠM NGUY HIỂM? Tại sao?

    Thân!

     

     
    11058 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #317003   07/04/2014

    TBinh1508
    TBinh1508

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2011
    Tổng số bài viết (50)
    Số điểm: 580
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 15 lần


    Bạn có thể trả lời được câu hỏi sau khi tìm hiểu những vấn đề sau:

    - Điều 8 Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 về tội phạm, tội phạm ít nghiêm trọng, nghiêm trọng, rất nghiêm trọng và đặc biệt nghiêm trọng.

    - Điều 49 Bộ luật Hình sự về tái phạm, tái phạm nguy hiểm. Nghị quyết 01/2000/NQ-HĐTP hướng dẫn Bộ luật Hình sự.

    - Chương 9 Bộ luật Hình sự về xóa án tích.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TBinh1508 vì bài viết hữu ích
    phuongtotoro (13/04/2014)
  • #317024   07/04/2014

    minhluathv
    minhluathv

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    1.A vừa chấp hành xong án phạt tù 7 năm vì tội cố ý gây thương tích theo điều 104 BLHS. Vậy A có thể bị án phạt theo khoản 2 từ hai đến bảy năm hoặc theo khoản 3 từ năm đến mười lăm năm điều 104 BLHS.

    A phạm tội rất nghiêm trọng do cố ý  bị phạt tù 7 năm chưa được xóa án tích mà lại phạm tội theo khoản 2 điều 134 (khung hình phạt là từ 5 đến 12 năm tù)

    Vậy trường hợp này A phạm tội tái phạm nguy hiểm?

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhluathv vì bài viết hữu ích
    phuongtotoro (13/04/2014)
  • #317040   07/04/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Tình huống này chưa đủ xác định được là TÁI PHẠM hay là TÁI PHẠM NGUY HIỂM. Bởi vì chưa biết được A bị phạt 7 năm tù về tội CYGTT theo Điều 104 khoản 2 (tội nghiêm trọng) hay khoản 3 (tội rất nghiêm trọng).

    Nếu bị phạt theo khoản 2 thì tái phạm, bị phạt theo khoản 3 thì tái phạm nguy hiểm.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    phuongtotoro (13/04/2014)
  • #318189   13/04/2014

    phuongtotoro
    phuongtotoro

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    xin hỏi có thể dựa vào khoản 4 Điều  104 được k? vì Trường hợp A bị kết án theo khoản 4 Điều 104 nhưng lại có ít nhất 2 tình tiết giảm nhẹ theo điều 46 BLHS nên theo quy định tại Điều 47 A có thể bị kết án nhẹ hơn quy định tại khoản 4 Điều 104.

     
    Báo quản trị |