Xác định tiền lương của địa chính cấp xã?

Chủ đề   RSS   
  • #524261 30/07/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (405)
    Số điểm: 11085
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 120 lần


    Xác định tiền lương của địa chính cấp xã?

    Mình có bằng đại học ngành địa chính. Nếu hiện nay mình xin làm cán bộ địa chính xã, vậy mức lương sẽ được tính ra sao và trong khoảng bao nhiêu?

     
    1291 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524312   30/07/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 124 lần


    Căn cứ Nghị định 92/2009/NĐ-CP về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã

    Điều 3. Chức vụ, chức danh

    1. Cán bộ cấp xã có các chức vụ sau đây:

    ...

    2. Công chức cấp xã có các chức danh sau đây:

    ...

    d) Địa chính – xây dựng – đô thị và môi trường (đối với phường, thị trấn) hoặc địa chính – nông nghiệp – xây dựng và môi trường (đối với xã);

    => Như vậy trường hợp của chị là cán bộ cấp xã chị nhé! 

    Về tiền lương, theo Điều 5 Nghị định này ( được bổ sung bởi Khoản 2 Điều 2 Nghị định 34/2019/NĐ-CP

    "Điều 5. Xếp lương

    ...

    2. Đối với công chức cấp xã:

    a) Công chức cấp xã tốt nghiệp trình độ đào tạo từ sơ cấp trở lên phù hợp với chuyên môn của chức danh đảm nhiệm, thực hiện xếp lương như công chức hành chính quy định tại bảng lương số 2 (Bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ đối với cán bộ, công chức trong các cơ quan nhà nước), bảng lương số 4 (Bảng lương nhân viên thừa hành, phục vụ trong các cơ quan nhà nước và các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước) ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ;

    b) Những người hiện đang đảm nhiệm chức danh công chức xã quy định tại khoản 2 Điều 3 Nghị định này chưa tốt nghiệp đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ theo quy định thì được hưởng lương bằng 1,18 so với mức lương tối thiểu;

    c) Thời gian tập sự của công chức cấp xã được quy định như sau: 12 tháng đối với công chức được xếp lương ngạch chuyên viên và tương đương; 06 tháng đối với công chức được xếp lương ngạch cán sự và tương đương; 03 tháng đối với công chức được xếp lương ngạch nhân viên và tương đương. Trong thời gian tập sự được hưởng 85% bậc lương khởi điểm theo trình độ đào tạo chuyên môn được tuyển dụng. Trường hợp có học vị thạc sĩ phù hợp với yêu cầu tuyển dụng thì được hưởng 85% lương bậc 2 của ngạch chuyên viên và tương đương; công chức cấp xã ở vùng cao, biên giới, hải đảo thời gian tập sự được hưởng 100% bậc lương khởi điểm theo trình độ đào tạo. Thời gian tập sự không được tính vào thời gian để xét nâng bậc lương theo niên hạn. 

    ...

    4. Cán bộ, công chức cấp xã đã được xếp lương theo chức vụ hoặc xếp lương theo một trong các ngạch công chức hành chính quy định tại điểm a, b khoản 1, khoản 2 Điều 5 Nghị định này, nếu sau đó có thay đổi về trình độ đào tạo phù hợp với chức danh đảm nhiệm do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền về quản lý hoặc sử dụng cán bộ, công chức đồng ý cho đi đào tạo thì kể từ ngày được cấp bằng tốt nghiệp được xếp lương theo trình độ đào tạo. Đối với cán bộ, công chức cấp xã đã đi học mà không được cấp có thẩm quyền quyết định cử đi học, có bằng cấp đào tạo phù hợp với chức danh đảm nhiệm thì được xếp lương theo trình độ đào tạo mới kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành.” 

     

    Chị xem chi tiết tại Bảng lương tại Nghị định 204/2004/NĐ-CP, hoặc văn bản hợp nhất sau nhé:

    https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Lao-dong-Tien-luong/Van-ban-hop-nhat-01-VBHN-BNV-Nghi-dinh-che-do-tien-luong-can-bo-cong-vien-chuc-luc-luong-vu-trang-2016-329914.aspx

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)
  • #524321   30/07/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9181
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 130 lần


    Người làm địa chính ở UBND xã được xác định là công chức cấp xã; do đó việc xếp lương sẽ thực hiện theo quy định tại Nghị định 92/2009/NĐ-CP về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã. Tùy thuộc vào trình độ đào tạo mà sẽ xác định hệ số lương tương ứng theo Nghị định 204/2004/NĐ-CP. Tiền lương = Mức lương cơ sở x Hệ số lương + các khoản phụ cấp (nếu có).

    Mức lương cơ sở hiện tại đang áp dụng theo Nghị định 38/2019/NĐ-CP

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)