DanLuat 2015

Xác định thời hiệu xử phạt

Chủ đề   RSS   
  • #491850 15/05/2018

    levantoiaec

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2018
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 4 lần


    Xác định thời hiệu xử phạt

    Xin hỏi luật sư! Có một hộ dân họ đã lấn, chiếm đất lâm nghiệp để xây dựng công trình nhưng chưa hoàn thiện hiện tại họ k xây nữa, họ để hoang. Tôi đã lập biên bản vphc về hành vi chiếm đất lâm nghiệp. Để dựng công trinh trái phép. Muốn ban hành quyết định xử phạt nhưng lại sợ rằng họ xây cách đây 3, 4 năm thì sẽ hết thời hiệu để xử phạt. Vậy xin hỏi làm cách nào để chứng minh họ xây cách đây 3, 4 năm rồi? Trong truờng hợp này nên bần hành QĐXPVPHC hay QĐKPHQ? Xin cảm ơn ạ.
     
    1092 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #492153   19/05/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1256)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Hành vi lấn chiếm đất là một trong các hành vi bị xử phạt vi phạm hành chính được quy định tại điều 10 Nghị định 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai: “1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi lấn, chiếm đất nông nghiệp không phải là đất trồng lúa, đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất.”

    Về thời hiệu xử lý Vi phạm hành chính

    Căn cứ Điều 6 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định thời hiệu xử lý vi phạm hành chính như sau:

    "1. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính được quy định như sau:

    a) Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 01 năm, trừ các trường hợp sau:

    Vi phạm hành chính về kế toán; thủ tục thuế; phí, lệ phí; kinh doanh bảo hiểm; quản lý giá; chứng khoán; sở hữu trí tuệ; xây dựng; bảo vệ nguồn lợi thuỷ sản, hải sản; quản lý rừng, lâm sản; điều tra, quy hoạch, thăm dò, khai thác, sử dụng nguồn tài nguyên nước; thăm dò, khai thác dầu khí và các loại khoáng sản khác; bảo vệ môi trường; năng lượng nguyên tử; quản lý, phát triển nhà và công sở; đất đai; đê điều; báo chí; xuất bản; sản xuất, xuất khẩu, nhập khẩu, kinh doanh hàng hóa; sản xuất, buôn bán hàng cấm, hàng giả; quản lý lao động ngoài nước thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 02 năm.

    .…"

    Theo quy định trên, thời hiệu xử lý hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai là 02 năm.

    Thời điểm để tính thời hiệu xử phạt hành vi vi phạm hành chính đối với vi phạm hành chính đã kết thúc thì thời hiệu được tính từ thời điểm chấm dứt hành vi vi phạm. Theo thông tin bạn cung cấp, việc lấn chiếm và xây nhà bắt đầu thực hiện từ 3, 4 năm trước và hiện thời đã bị bỏ hoang nhưng chưa xác định được thời điểm chấm dứt hành vi do đó chưa thể xác định được có thể ra quyết định xử lý vi phạm hành chính. Nếu thời điểm chấm dứt việc lấn chiếm tới nay là chưa đủ 02 năm thì vẫn còn thời hiệu xử lý vi phạm hành chính.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    levantoiaec (20/05/2018)
  • #492704   26/05/2018

    levantoiaec
    levantoiaec

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2018
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 4 lần


    dạ, cảm ơn Luật sư rất nhiều ạ.! 

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-