DanLuat 2015

xác định thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính

Chủ đề   RSS   
  • #102360 13/05/2011

    tulong1661

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2008
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xác định thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính

    theo điều 55 của pháp lệnh xử lý VPHC đã được sửa đổi năm 2008 thì : "Khi phát hiện vi phạm hành chính thuộc lĩnh vực quản lý của mình, người có thẩm quyền đang thi hành công vụ phải kịp thời lập biên bản..."

    Vậy người không có thẩm quyền xử lý VPHC ngoài các chức danh có thẩm quyền xử phạt được nêu trong pháp lệnh thì người đang thi hành công vụ không phải các chức danh nêu trên có thể lập biên bản VPHC được không?

    Có ai biết, chỉ dùm, thank you.
    #ffff00;color:#262626;">
    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 13/05/2011 08:40:56 CH
     
    5912 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #102395   13/05/2011

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1810)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 794 lần


    Bạn trích không đủ gì cả:

    “Điều 55. Lập biên bản về vi phạm hành chính

    1. Khi phát hiện vi phạm hành chính thuộc lĩnh vực quản lý của mình, người có thẩm quyền đang thi hành công vụ phải kịp thời lập biên bản, trừ trường hợp xử phạt theo thủ tục đơn giản. #ff0000;">Trong trường hợp vi phạm hành chính không thuộc thẩm quyền xử phạt của người lập biên bản thì biên bản đó phải được chuyển ngay đến người có thẩm quyền xử phạt để tiến hành xử phạt..."

    #ff0000;">Như vậy là người lập biên bản có thể không có thẩm quyền xử phạt.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #102694   15/05/2011

    tulong1661
    tulong1661

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2008
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    rất cảm ơn bạn, do mình đọc không kỹ giữa 02 pháp lệnh số 44/2002 và phép lệnh số 04/2008 chỉ khác nhau ở chỗ "#c00000;">#ffff00;">người có thẩm quyền xử phạt đang thi hành công vụ phải kịp thời lập biên bản" và "#ffff00;">người có thẩm quyền đang thi hành công vụ phải kịp thời lập biên bản"
    thank you!!!
     
    Báo quản trị |