Xác định tài sản chung hay riêng trong trường hợp bố mẹ tặng cho tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #538076 31/01/2020

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 187 lần


    Xác định tài sản chung hay riêng trong trường hợp bố mẹ tặng cho tài sản

    Anh hai và chị dâu của em có xảy ra xích mích vợ chồng. Hiện tại đang trong quá trình ly hôn. Và nhà cửa đất đai là của bố mẹ em để lại cho anh hai nhưng khi sang tên anh hai em thì anh hai có cho thêm tên vợ vào, vậy anh chị cho em hỏi khi li hôn thì có phải chia tài sản cho vợ không?
     
    Trả lời:
     
    Theo quy định tại Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì:
     
    "Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng
     
    1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.
     
    2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này."
     
    Theo như quy định trên, đối với tài sản mà vợ, chồng có được trước khi kết hôn thì được xác định là tài sản riêng của vợ, chồng.
     
    Tuy nhiên căn cứ Điều 46 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về nhập tài sản riêng của vợ, chồng vào tài sản chung theo đó:
     
    1. Việc nhập tài sản riêng của vợ, chồng vào tài sản chung được thực hiện theo thỏa thuận của vợ chồng.
     
    2. Tài sản được nhập vào tài sản chung mà theo quy định của pháp luật, giao dịch liên quan đến tài sản đó phải tuân theo hình thức nhất định thì thỏa thuận phải bảo đảm hình thức đó.
     
    3. Nghĩa vụ liên quan đến tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung được thực hiện bằng tài sản chung, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.
     
    Như vậy, căn cứ quy định của pháp luật thì trong trường hợp của anh hai bạn thì mặc dù đây là tài sản anh hai bạn được thừa kế từ bố mẹ nhưng khi làm thủ tục sang tên anh hai bạn đã điền cả tên vợ mình vào thì trường hợp này được xác định là anh hai bạn đã thực hiện việc nhập tài sản riêng vào tài sản chung. Do vậy, anh hai bạn vẫn phải chia giá trị mảnh đất này cho vợ khi hai người ly hôn.
     
     
    4863 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544489   28/04/2020

    hnp nói vậy chưa thỏa đáng mặc dù có việc sát nhập tsr vào khối tsc của 2 vợ chồng nhưng thực tiễn xét xử cũng như trong luật hôn nhân gia đình khi phân chia vẫn tính đế công sức  đóng góp của từng ngưới không phải chia dều đâu các bạn ạ

     

     
    Báo quản trị |  
  • #544627   29/04/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1211)
    Số điểm: 10928
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 258 lần


    Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng. Do đó nếu bố mẹ tặng cho thì cần làm giấy tờ rõ ràng thì mới có cơ sở xác định tài sản đó là cho riêng hay cho cả hai vợ chồng.

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |  
  • #544957   30/04/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1105)
    Số điểm: 7114
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 148 lần


    Trường hợp của bạn phải xác định là thừa kế hay là tặng cho tài sản. Nếu là tặng cho thì phải ghi rõ tặng cho riêng thì mới xác định là tài sản riêng được. Còn nếu chỉ nêu tặng cho chung chung thì có cơ sở là tài sản chung. Còn trường hợp là di sản thừa kế thì căn cứ vào di chúc nếu có di chúc hợp pháp hoặc thừa kế theo pháp luật cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất.

     
    Báo quản trị |