DanLuat 2015

Xác định quyền nuôi con

Chủ đề   RSS   
  • #469616 02/10/2017

    Xác định quyền nuôi con

    Xin chào mọi người;

    Mình có vấn đề rất mong được mọi người cho ý kiến giúp đỡ.

    Có 1 trường hợp 2 vợ chồng đã có nhau 1 đứa con, sau một thời gian 2 vợ chồng cãi nhau người vợ bỏ về nhà mẹ, trong thời gian ly thân 2 vợ chồng vẫn qua lại với nhau và người vợ mang thai người con thứ 2. Nhưng khi đến tháng thứ 9 mang thai gia đình bên vợ không chấp nhận theo họ người cha, muốn đổi tên theo họ mẹ và giành quyền nuôi dưỡng khi đứa con đó được sinh ra đời. Bên nhà vợ dựa theo NQ 58/NQ-CP để tranh luận. 

    Như vậy, từ vấn đề trên mình muốn được xin ý kiến mọi người trong trường hợp này người cha có dành được quyền nuôi dưỡng hay không? ( Hai vợ chồng vẫn còn giấy đăng kí kết hôn) và những thông tư liên quan nếu có.

    Chân thành cảm ơn!

     

     
    3844 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #469691   03/10/2017

    Khongtheyeuemhon
    Khongtheyeuemhon
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2010
    Tổng số bài viết (736)
    Số điểm: 9750
    Cảm ơn: 658
    Được cảm ơn 767 lần
    Moderator

    Chào bạn, 

    Ở đây có 2 vấn đề: họ của đứa trẻ và quyền nuôi dưỡng. 

    Luật quy định là con mới sinh ra sẽ theo quê quán, họ của người cha hoặc quê quán, họ của người mẹ, theo tập quán hoặc thỏa thuận của cha, mẹ. Hôn nhân của 2 vợ chồng vẫn còn tồn tại (chưa ly hôn) do vậy đứa trẻ sinh ra vẫn mang họ cha. 

    Luật quy định khi ly hôn thì con dưới 36 tháng sẽ do người mẹ nuôi dưỡng. Người vợ đang mang thai hoặc nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi thì người chồng không được phép ly hôn (nhưng người vợ được phép). Do vậy, người cha sẽ không giành được quyền nuôi con trong tình huống này trừ một số trường hợp đặc biệt phải cách ly đứa trẻ ra khỏi người mẹ (mẹ bị trầm cảm, tâm thần...).

    Có những lúc anh mơ được gặp lại em lúc ban đầu...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Khongtheyeuemhon vì bài viết hữu ích
    hoangchienbtvn (03/10/2017)
  • #472709   29/10/2017

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (555)
    Số điểm: 4380
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 24 lần


    Bởi hai người vẫn chưa chấm dứt về mặt hôn nhân theo quy định của pháp luật (chưa có bản án, quyết định của Tòa án về việc chấm dứt quan hệ hôn nhân của vợ chồng), nên quyền và nghĩa vụ của vợ chồng vẫn được xác lập như bình thường. Do đó, trong trường hợp này không nên bàn về việc tranh quyền nuôi con. Nếu sau đó hai người mà đã ly hôn rồi thì mới tranh quyền nuôi con được. Mình cũng nói thêm, nếu con dưới 36 tháng tuổi thì người mẹ sẽ có quyền nuôi dưỡng nhé (trừ các trường hợp khác mà pháp luật có quy định)

    Đối với trường hợp xác định lại họ cho con. Điểm a khoản 1 Điều 4 của Nghị định 123/2015/NĐ-CP có quy định: "Họ, chữ đệm, tên và dân tộc của trẻ em được xác định theo thỏa thuận của cha, mẹ theo quy định của pháp luật dân sự và được thể hiện trong Tờ khai đăng ký khai sinh; trường hợp cha, mẹ không có thỏa thuận hoặc không thỏa thuận được, thì xác định theo tập quán".

    Như vậy, việc đặt họ cho con là dựa theo họ cha hoặc họ mẹ. Việc quyết định là họ cha hay họ mẹ là do hai người thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được sẽ dựa theo quy định của tập quán của địa phương.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    hoangchienbtvn (03/11/2017)

0 Thành viên đang online
-