Xác định quyền đối với công ty con

Chủ đề   RSS   
  • #225482 10/11/2012

    lanhphamqt

    Female
    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xác định quyền đối với công ty con

    Chào các anh/ chị luật sư,

    Công ty tôi là công ty cổ phẩn (công ty mẹ) và có thành lập 2 công ty con là công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do công ty nắm 100% vốn đầu tư. Mà theo tình hình thực tế hiện nay 3 công ty đang hoạt động rất độc lập chỉ có sợi dây gắn kết duy nhất là thông qua Tổng Giám đốc, nếu như hiện nay tôi lập thêm 2 vị trí là Phó Tổng phụ trách Tài chính và Phó Tổng phụ trách Nhân sự để quản lý tình hình tài chính và nhân sự của cả 3 công ty thì có được không? Theo nguyên tắc luật thì công ty mẹ có được quyền quản lý về tài chính và nhân sự của công ty con không?

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

     
    6022 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #225890   12/11/2012
    Được đánh dấu trả lời

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Theo quy định tại Điều 147  luật doanh nghiệp 2005. Quyền và trách nhiệm của công ty mẹ đối với công ty con

    1. Tuỳ thuộc vào loại hình pháp lý của công ty con, công ty mẹ thực hiện quyền và nghĩa vụ của mình với tư cách là thành viên, chủ sở hữu hoặc cổ đông trong quan hệ với công ty con theo quy định tương ứng của Luật này và pháp luật có liên quan.

    2. Hợp đồng, giao dịch và quan hệ khác giữa công ty mẹ và công ty con đều phải được thiết lập và thực hiện độc lập, bình đẳng theo điều kiện áp dụng đối với các chủ thể pháp lý độc lập, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này.

    3. Trường hợp công ty mẹ can thiệp ngoài thẩm quyền của chủ sở hữu, thành viên hoặc cổ đông và buộc công ty con phải thực hiện hoạt động kinh doanh trái với thông lệ kinh doanh bình thường hoặc thực hiện hoạt động không sinh lợi mà không đền bù hợp lý trong năm tài chính có liên quan, gây thiệt hại cho công ty con thì công ty mẹ phải chịu trách nhiệm về thiệt hại đó.

    4. Người quản lý của công ty mẹ chịu trách nhiệm về việc can thiệp buộc công ty con thực hiện hoạt động kinh doanh quy định tại khoản 3 Điều này phải liên đới cùng công ty mẹ chịu trách nhiệm về các thiệt hại đó.

    5. Trường hợp công ty mẹ không đền bù cho công ty con theo quy định tại khoản 3 Điều này thì chủ nợ hoặc thành viên, cổ đông có sở hữu ít nhất 1% vốn điều lệ của công ty con có quyền nhân danh chính mình hoặc nhân danh công ty con đòi công ty mẹ đền bù thiệt hại cho công ty con.

    6. Trường hợp hoạt động kinh doanh như quy định tại khoản 3 Điều này do công ty con thực hiện đem lại lợi ích cho công ty con khác của cùng một công ty mẹ thì công ty con được hưởng lợi đó phải liên đới cùng công ty mẹ hoàn trả khoản lợi được hưởng đó cho công ty con bị thiệt hại.

    Mặc dù là công ty con tuy nhiên các công ty này vẫn có tư cách pháp nhân và tự chịu trách nhiệm trước pháp luật về hoạt động sản xuất kinh doanh. Công ty mẹ là chủ sở hữu đối với công ty con có toàn quyền quyết định về bổ nhiệm người đại diện quản lý vốn, các chức danh lãnh đạo trong hội đồng thành viên của Công ty.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    lanhphamqt (13/11/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869