Xác định NLĐ nước ngoài có năng lực hành vi dân sự đầy đủ?

Chủ đề   RSS   
  • #557548 09/09/2020

    katkumhat
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 9 lần


    Xác định NLĐ nước ngoài có năng lực hành vi dân sự đầy đủ?

    Theo điểm a khoản 1 Điều 169 Bộ luật Lao động 2012 có quy định một trong 04 điều kiện bắt buộc đối với người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam là người lao động nước ngoài phải có năng lực hành vi dân sự đầy đủ.

    Như vậy làm sao xác định được người nước ngoài có năng lực hành vi dân sự đầy đủ?

    Theo khoản 2 Điều 674 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định như sau: “Trường hợp người nước ngoài xác lập, thực hiện các giao dịch dân sự tại Việt Nam, năng lực hành vi dân sự của người nước ngoài đó được xác định theo pháp luật Việt Nam”. Người nước ngoài làm việc tại Việt Nam tức xác lập quan hệ lao động tại Việt Nam cho nên năng lực hành vi dân sự của người nước ngoài được xác định theo pháp luật Việt Nam. Người từ đủ 18 tuổi trở lên được cho là có năng lực hành vi dân sự đầy đủ nếu không bị tuyên bố mất năng lực hành vi, không phải là người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi hoặc người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự (khoản 2 Điều 20 Bộ luật Dân sự 2015).

    Như vậy người nước ngoài phải có năng lực hành vi dân sự đầy đủ tức là người từ đủ 18 tuổi trở lên và không phải là người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi hoặc người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

    Tuy nhiên, theo điểm a khoản 1 Điều 151 Bộ luật Lao động 2019 (có hiệu lực từ ngày 01/01/2021) có quy định điều kiện người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam như sau: “Đủ 18 tuổi trở lên và có năng lực hành vi dân sự đầy đủ”. Tại sao lại quy định là "Đủ 18 tuổi trở lên và có năng lực hành vi dân sự đầy đủ”, trong khi đó người có đủ năng lực hành vi dân sự đầy đủ cũng được xác định là người đủ 18 tuổi trở lên?

    Cập nhật bởi katkumhat ngày 09/09/2020 10:43:50 CH lỗi lập từ
     
    343 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558155   20/09/2020

    Caothikimdung1001
    Caothikimdung1001
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (275)
    Số điểm: 1430
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 11 lần


    Theo mình thì luật lao động quy định về việc người nước ngoài Đủ 18 tuổi trở lên và có năng lực hành vi dân sự đầy đủ thì mới được tham gia lao động ở Việt Nam là không sai. Vì ở đây không thể khẳng định được người đủ 18 tuổi là người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ mà phải kèm theo các yếu tố như không phải là người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi hoặc người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự. Ở đây luật lao động không loại trừ các khả năng đó nên việc đáp ứng đủ 2 điều kiện này là hợp lý.

     

     
    Báo quản trị |