DanLuat 2015

Xác định nguồn gốc, thời điểm sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #494740 21/06/2018

    letrongcuong

    Male
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xác định nguồn gốc, thời điểm sử dụng đất

    Ông A có một thửa đất ở từ năm 1960. Đến năm 1975 ông A đi kinh tế mới, thửa đất ở trên vẫn được tiếp tục sử dụng cho các con của ông A ở để trông nom. Đến năm 2007 người con của ông A là ông B lập gia đình nên ông A cho ông B sử dụng từ đó đến nay. Hiện nay ông B lập hồ sơ đề nghị cấp giấy chứng nhận. Trường hợp này việc xác định nguồn gốc như sau có đúng không?

    - Về nguồn gốc: Do bố mẹ tặng cho

    - Về thời điểm sử dụng đất: Năm 1960

    Kính mong nhận được sự tư vấn của luật sư

     
    1120 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #494754   21/06/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định xác định sử dụng đất ổn định như sau:

    “1. Sử dụng đất ổn định là việc sử dụng đất liên tục vào một mục đích chính nhất định kể từ thời điểm bắt đầu sử dụng đất vào mục đích đó đến thời điểm cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc đến thời điểm quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với trường hợp chưa cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận).”

    Như vậy, trường hợp của gia đình bạn, đất đã được sử dụng một cách liên tục, lâu dài hơn 50 năm và trong quá trình sử dụng đất không có tranh chấp phát sinh nên gia đình bạn hoàn toàn thỏa mãn các quy định để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    letrongcuong (25/06/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-