Xác định người nước ngoài thuộc diện miễn giấy phép lao động

Chủ đề   RSS   
  • #544036 22/04/2020

    XLEGROUP

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Xác định người nước ngoài thuộc diện miễn giấy phép lao động

    Kính gửi Luật sư,

    Trường hợp đối với ngành nghề tổ chức sự kiện thể thao và cần mời huấn luyện viên hoặc cầu thủ nước ngoài về thi đấu cho các giải có thời gian 3-5 tháng thì về việc xin giấy phép lao động như thế nào ạ? Theo e biết, trường hợp Nhà QL, Chuyên gia & LĐKT qua dưới 90 ngày trong 1 năm thì thuộc dạng miễn giấy phép lao động. Thì trường hợp này có cần làm văn xin xác nhận là đối tượng không phải cấp giấy phép không? em xem qua luật thì đề cập là "2. Người sử dụng lao động đề nghị Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi người nước ngoài dự kiến làm việc xác nhận người lao động nước ngoài không thuộc diện cấp giấy phép lao động trước ít nhất 07 ngày làm việc, kể từ ngày người lao động nước ngoài bắt đầu làm việc, trừ các trường hợp quy định tại Khoản 4, Khoản 5 Điều 172 của Bộ luật Lao động và Điểm e Khoản 2 Điều 7 Nghị định này." ( điểm E là nhóm đối tượng như e đề cập). Và nếu công ty k làm thủ tục xác nhận thì có vi phạm không. Và đối với đối tượng thi đấu mùa giải hơn 3 tháng, Công ty phải xin giấy phép lao động như thế nào? Mong luật sư tư vấn. Cảm ơn.

     
    518 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn XLEGROUP vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận