Xác định nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng?

Chủ đề   RSS   
  • #567226 30/01/2021

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Xác định nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng?

    Đơn vị tôi có 01 nhân viên nghỉ việc do ốm đau trong tháng 7/2020 (bắt đầu từ ngày 22/7/2020). Vậy nếu nhân viên này nghỉ ốm theo quy định trên 14 ngày làm việc trong tháng thì nhân viên này nghỉ đến hết ngày 11/8/2020 (thứ 7, chủ nhật do đơn vị tôi nghỉ không làm việc) hay nghỉ đến hết ngày 21/8/2020 thì doanh nghiệp mới phải báo giảm lao động trong tháng 8/2020? Người lao động không phải đóng BHXH, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp nhưng vẫn được hưởng BHYT đúng không ạ? 

     
    195 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567252   30/01/2021

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 188 lần


    Về vấn đề của chị, theo quy định tại Khoản 5 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định: 

    "Điều 42. Quản lý đối tượng

    ...

    5. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT..."

    Theo quy định trên, thì việc xác định 14 ngày làm việc nhằm không đóng được xác định theo tháng. Tức là tháng 8 người đó phải nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên thì mới không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN. Cũng trong quy định trên nêu rõ rằng, nếu thuộc trường hợp không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN thì vẫn được hưởng quyền lợi BHYT như thông thường.

     
    Báo quản trị |  
  • #567295   30/01/2021

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (512)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 70 lần


    Về vấn đề xác định nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng nêu trên, theo mình thấy đây là căn cứ để xác định vấn đề đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động trong thời gian nghỉ ốm đau, tính thời gian đóng bảo hiểm xã hội để hưởng các chế độ.

     
    Báo quản trị |