DanLuat 2015

Xác định mối quan hệ “họ hàng trong phạm vi ba đời” như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #492224 21/05/2018

    lanbkd
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2017
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 2534
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 50 lần


    Xác định mối quan hệ “họ hàng trong phạm vi ba đời” như thế nào?

    Tại điểm d khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định các hành vi cấm nhằm bảo vệ chế độ hôn nhân gia đình như sau: 

    Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

    2. Cấm các hành vi sau đây:

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    Theo đó, những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm:

    + Cha mẹ là đời thứ nhất;

    + Anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai;

    + Anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.

    Nếu thuộc những người có họ trong phạm vi ba đời thì theo quy định họ sẽ không được kết hôn với nhau. Có thể lý giải xuất phát điểm của quy định trên là do yếu tố đạo đức và phong tục tập quán của dân tộc ta nên pháp luật chỉ cho phép công dân ngoài phạm vi họ hàng ba đời mới được quyền kết hôn với nhau.

    Dưới đây, mình sẽ thể hiện quan hệ trên thành sơ đồ để mọi người dễ nhìn nhận:

    Dựa theo sơ đồ trên thì những người sau: C1, C2, D1, D2 sẽ thuộc trường hợp cấm kết hôn, tức họ không có quyền kết hôn với nhau vì thuộc vào trường hợp có quan hệ họ hàng trong phạm vi ba đời.

    Và nếu tính theo đời thứ nhất bắt đầu từ A và B thì E và F Sẽ là thế hệ đời thứ tư nên chiếu theo quy định E và F sẽ có quyền kết hôn với nhau bởi  họ đã ở ngoài phạm vi quan hệ họ hàng ba đời.

    Và cứ thế sơ đồ cây này sẽ phát triển và hình thành nhiều mối quan hệ hơn và vẫn phải tuân thủ theo nguyên tắc cấm kết hôn trong phạm vi 03 đời theo quy định của pháp luật hôn nhân gia đình.

     

     
    2516 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lanbkd vì bài viết hữu ích
    ntdieu (21/05/2018) Wizardma (21/05/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #492237   21/05/2018

    Wizardma
    Wizardma
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2015
    Tổng số bài viết (200)
    Số điểm: 2420
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 101 lần
    Moderator

    Dear !

    Mình rất đồng ý với sơ đồ và cách giải thích của bạn. Tuy nhiên cho mình hỏi 1 vấn đề nhỏ là trong sơ đồ này của bạn thì D và E kết hôn với nhau có hợp pháp không?

    Luật sư - Trọng tài viên

    Nguyễn Ngọc Anh

    Email: ngocanhlawyer@gmail.com

    Mobile: 0982502577

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Wizardma vì bài viết hữu ích
    ntdieu (21/05/2018)
  • #492913   30/05/2018

    lanbkd
    lanbkd
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2017
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 2534
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 50 lần


    Wizardma viết:

    Dear !

    Mình rất đồng ý với sơ đồ và cách giải thích của bạn. Tuy nhiên cho mình hỏi 1 vấn đề nhỏ là trong sơ đồ này của bạn thì D và E kết hôn với nhau có hợp pháp không?

    Xin lỗi vì giờ mình mới đọc được phản hồi của bạn về bài viết.

    Mình xin trả lời thắc mắc trên như sau: Dựa vào sơ đồ thì có thể thấy, D là đời thứ hai, trong khi E là đời thứ tư. Như vậy đã vượt khỏi giới hạn cấm trong phạm vi 03 đời. Mặt khác, đây cũng không thuộc trường hợp "những người cùng dòng máu vê trực hệ". Do đó, nếu đáp ứng đủ các điều kiện kết hôn khác về độ tuổi, tính tự nguyện, các trường hợp cấm khác thì D và E kết hôn với nhau là hợp pháp.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-