Xác định hình thức đấu thầu trong gói thầu cải tạo, sửa chữa thường xuyên?

Chủ đề   RSS   
  • #524265 30/07/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (517)
    Số điểm: 14195
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 134 lần


    Xác định hình thức đấu thầu trong gói thầu cải tạo, sửa chữa thường xuyên?

    Kính đề nghị giải đáp thắc mắc một số nội dung về quá trình lựa chọn kế hoạch nhà thầu một số công trình cải tạo, sửa chửa các hạng mục công trình tại đơn vị, 1. Vốn từ ngân sách huyện 2. Được bổ sung vốn trong năm 2019 hoặc giao dự toán đầu năm 3. tổng mức thi công xây lắp 800.000.000 đồng 
    Hỏi: 1. với mức đầu tư vậy đơn vị tôi có phải chịu sự điều chỉnh của TT58/2016/TT-BTC không.? 2. Có thể chỉ định thầu rút gọn không hay là phải đấu thầu rộng rãi.? 3. Đối với vốn sự nghiệp không mang tính chất đầu tư thì có chịu phạm vi điều chỉnh của TT58?
     
    7280 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524323   30/07/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (613)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 132 lần


    Thứ nhất: Thông tư 58/2016/TT-BTC Quy định chi tiết việc sử dụng vốn nhà nước để mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên của các cơ quan, đơn vị thuộc nhà nước.

    Để xác định xem bên anh/chị có chịu sự điều chỉnh của thông tư này hay không phải xác định gói thầu của bên chị có phải là "mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên" của cơ quan hay không? Cụ thể là chị xem chi tiết tại Điều 2 của Thông tư này.

    Theo anh/chị nêu bên anh/chị là gói thi công xây lắp, mà tại điểm h khoản 1 Điều 2 Thông tư 58 này có liệt kê trường hợp:  "Dịch vụ phi tư vấn bao gồm: Thuê các dịch vụ bảo trì, bảo dưỡng, sửa chữa máy móc, trang thiết bị, phương tiện làm việc, phương tiện vận chuyển; sửa chữa thường xuyên nhỏ, lẻ nhà cửa, công trình xây dựng không thuộc dự án đầu tư xây dựng cơ bản..."

    => Anh/chị xem lại tính chất công trình/gói thầu bên mình là gì, nếu là dự án xây dựng cơ bản thì không thuộc đối tượng điều chỉnh của Thông tư này.

    Ngoài ra, Chính phủ cũng ban hành Quyết định 17/2019/QĐ-TTg về một số gói thầu, nội dung mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên được áp dụng hình thức lựa chọn nhà thầu trong trường hợp đặc biệt.

    Thứ hai:  Căn cứ Điều 22 Luật đấu thầu, Hình thức chỉ định thầu sẽ áp dụng cho:

    - Các gói thầu có tính chất cấp bách, đặc biệt,...được liệt kê chi tiết tại Điều 22 Luật đấu thầu

    - hoặc Gói thầu cung cấp sản phẩm, dịch vụ công, gói thầu có giá gói thầu trong hạn mức được áp dụng chỉ định thầu theo quy định của Chính phủ, cụ thể là theo Điều 54 Nghị định 63/2014/NĐ-CP:

    + Không quá 500 triệu đồng đối với gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, dịch vụ công; không quá 01 tỷ đồng đối với gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp, hỗn hợp, mua thuốc, vật tư y tế, sản phẩm công; 

    + Không quá 100 triệu đồng đối với gói thầu thuộc dự toán mua sắm thường xuyên. 

    anh/chị xem lại gói thầu bên mình có thỏa mãn các trường hợp trên hay không nhé, nếu không đáp ứng điều kiện thì không thực hiện chỉ định thầu được ạ!

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)