xác định giúp tôi

Chủ đề   RSS   
  • #341381 27/08/2014

    thienhuong1902

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2013
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 500
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    xác định giúp tôi

    Hợp đồng chuyển nhượng phần vốn góp giữa thành viên công ty với công ty, là hợp đồng kinh doanh thương mại hay hợp đồng dân sự? Vì sao
     
    1936 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #341452   27/08/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1933 lần


    Chào bạn thienhuong1902.

    Hợp đồng chuyển nhượng phần vốn góp giữa thành viên công ty với công ty là hợp đồng kinh doanh thương mại.

    Theo luật dân sự: 

    Điều 389. Nguyên tắc giao kết hợp đồng dân sự

    Việc giao kết hợp đồng dân sự phải tuân theo các nguyên tắc sau đây:

    1. Tự do giao kết hợp đồng nhưng không được trái pháp luật, đạo đức xã hội;

    2. Tự nguyện, bình đẳng, thiện chí, hợp tác, trung thực và ngay thẳng.

    "Hợp đồng chuyển nhượng phần vốn góp giữa thành viên công ty với công ty" phải theo quy định của luật doanh nghiệp, Thành viên trong nhiều trường hợp phải chuyễn nhượng phần vốn góp cho công ty, thành viên công ty chứ không được "Tự do giao kết hợp đồng", "tự nguyện, bình đẳng" theo nguyên tắc của HĐDS.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 27/08/2014 05:24:47 CH
     
    Báo quản trị |