Xác định điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #509790 10/12/2018

    linhtrang123456
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (796)
    Số điểm: 5675
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 115 lần


    Xác định điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

    Mình có một tình huống như thế này, cần sự giúp đỡ của các bạn

    Mình đóng BHTN được 5 năm, khi nghỉ việc mình được hưởng 5 tháng trợ cấp thất nghiệp. Nhưng mình hưởng được 2 tháng thì có việc làm và sẽ được bảo lưu 3 tháng trợ cấp thất nghiệp chưa hưởng. Mình làm chỗ mới được 10 tháng thì nghỉ việc. Vậy mình có được cộng dồn 10 tháng vào thời gian chưa được hưởng trợ cấp chưa hưởng để báo làm thủ tục nhận trợ cấp mới không, hay bắt buộc phải đóng BHXH tại chỗ làm mới tối thiểu 12 tháng mới được làm trợ cấp thất nghiệp?

     

     
    1274 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    anthuylaw (17/12/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509866   11/12/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14133)
    Số điểm: 97861
    Cảm ơn: 3220
    Được cảm ơn 4974 lần
    SMod

    Phải đóng đủ 12 tháng tiếp thì mới được hưởng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hongtpthieuphu (12/12/2018)
  • #509907   12/12/2018

    Trường hợp này là trợ cấp thất nghiệp chứ không phải trợ cấp mất việc làm hay trợ cấp thôi việc. Tại Điều 49 Luật việc làm 2013 có quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp. Theo đó thì trường hợp này nếu đáp ứng điều kiện tại Điều 49 thì có thể cộng dồn 10 tháng vào thời gian chưa được hưởng và tiến hành nộp hồ sơ để hưởng trợ cấp thất nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
  • #509927   12/12/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (796)
    Số điểm: 5675
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 115 lần


    Việc được cộng dồn thì không nói, thắc mắc của mình ở đây là có phải bắt buộc phải làm ở chỗ làm mới là 12 tháng mới được hưởng hay không? Mình đọc khoản 2 Điều 49 Luật Việc làm 2013 chưa rõ lắm. Vì chỗ thời gian đóng đối với HĐLĐ xác định thời hạn, HĐKXĐ thời hạn là 12 đến 24 tháng, còn đối với hợp đồng mùa vụ thì yêu cầu thời gian là từ 12 tháng đến 36 tháng, có gì không hợp lý không bạn nhỉ?

     
    Báo quản trị |  
  • #510306   17/12/2018

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (974)
    Số điểm: 8722
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 226 lần


    Theo Khoản 1 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp thì người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà có việc làm mới sẽ bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp.
     
    Người lao động được xác định là có việc làm thuộc một trong các trường hợp sau:
     
    - Đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc từ đủ 03 tháng trở lên. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực theo quy định của pháp luật;
     
    - Có quyết định tuyển dụng đối với những trường hợp không thuộc đối tượng giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Ngày có việc làm trong trường hợp này được xác định là ngày bắt đầu làm việc của người đó ghi trong quyết định tuyển dụng;
     
    - Người lao động thông báo đã có việc làm cho trung tâm dịch vụ việc làm theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày ghi trong thông báo có việc làm của người lao động.
     
    Bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp:
     
    Theo Khoản 5 Điều 21 Nghị định này thì Người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp do có việc làm mới thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp tương ứng với thời gian còn lại mà người lao động chưa nhận trợ cấp thất nghiệp được bảo lưu làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo khi đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.
     
    Thời gian bảo lưu được tính bằng tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trừ đi thời gian đóng đã được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo nguyên tắc mỗi tháng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp tương ứng 12 tháng đã đóng bảo hiểm thất nghiệp.
     
    Như vậy, trường hợp chị còn 3 tháng chưa hưởng trợ cấp thì chị được bảo lưu 36 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cộng với 10 tháng hiện tại thì chị có 46 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng trợ cấp cho lần thất nghiệp sau này.
    Cập nhật bởi anthuylaw ngày 17/12/2018 07:42:22 SA nham link

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |