xác định diện tích đất ở nhà ở.

Chủ đề   RSS   
  • #137599 06/10/2011

    ubndhcg

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    xác định diện tích đất ở nhà ở.

    Kính chào Luật Sư, hiện tôi đang sở hữu đất đã có nhà ở, nhưng trên giấy CN QSDĐ chỉ thể hiện là đất vườn.
    Về nguồn góc đất do Cha, Mẹ tôi khai hoang vào năm 1957 và cất nhà ở 1986  đến khi Cha, Mẹ tôi qua đời (Mẹ tôi đứng tên giấy CN QSDĐ, mẹ tôi không biết chữ) gia đình làm thủ tục thừa kế cho tôi, lúc đó tôi mới phát hiện trên giấy CN không ghi diện tích đất ở (đất thổ cư) chỉ ghi đất vườn, tôi có làm đơn xin xác định diện tích đất ở theo hạn mức thì UBND huyện Cần Giờ trả lời như sau: vì đất không nằm trong khu dân cư hiện hữu...vậy cho tôi hỏi tôi có được xác định diện tích đất ở, nhà ở được không.
     
    8131 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #147848   16/11/2011

    lstri
    lstri
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1929
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 57 lần


    Về mặt nguyên tắc, đất không nằm trong khu dân cư hiện hữu thì khó có thể xác nhận đất ấy là đất ở được.

    Luật sư ĐẶNG ĐỨC TRÍ - 0906 344 997 - luatsuductri@yahoo.com

    HÃNG LUẬT ROMA - 45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P.17, Q.Bình Thạnh, TP.HCM.

    Web; romalaw.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #227868   20/11/2012

    ubndhcg
    ubndhcg

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy kính thưa luật sư, trường hợp như vậy không xác định được thì gia định của người đó suốt đới không có đất ở hay sao...

     
    Báo quản trị |  
  • #228790   23/11/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1142 lần


    Chào bạn! Trường hợp của bạn mời bạn tham khảo ý kiến tư vấn của luật sư. Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Nếu trên GCNQSDĐ ghi Mục đích sử dụng là đất vườn mà hiện trạng đất của bạn đã hình thành ngôi nhà thì bạn nên làm thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất vườn thành đất thổ cư.

    Theo Điều 80 Nghị định 181/2004/NĐ-Cp như sau:

    Điều 80. Đất ở  có vườn, ao và đất nông nghiệp có vườn, ao trong khu dân cư

    5. Căn cứ vào quy hoạch xây dựng đô thị đã được xét duyệt, Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định tỷ lệ diện tích được xây dựng nhà ở trên thửa đất ở có vườn, ao phù hợp với cảnh quan đô thị.

    Người sử dụng đất nông nghiệp có vườn, ao để làm nhà ở thì phải xin phép chuyển mục đích sử dụng đất và phải nộp tiền sử dụng đất.

    Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh căn cứ vào quy hoạch xây dựng đô thị hoặc quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn, tỷ lệ diện tích được xây dựng nhà ở theo quy định tại khoản này và nhu cầu thực tế của người sử dụng đất để xem xét, quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.

    6. Đất nông nghiệp có vườn, ao trong khu dân cư quy định tại khoản 4 Điều này là nguồn bổ sung cho đất ở .

    Khi chuyển mục đích sử dụng đất bạn phải nộp tiền xử dụng đất theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 17/2006/NĐ-CP như sau:

    2. Sửa đổi, bổ sung điểm a khoản 2 Điều 6 như sau:

    "a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở sang làm đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp;

    Trường hợp hộ gia đình, cá nhân được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất vườn, ao không được công nhận là đất ở hoặc đất nông nghiệp sang đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp thì thu tiền sử dụng đất bằng chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp".

     Hồ sơ xin chuyển đổi quyền sử dụng đất gồm:

    + Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất (làm theo mẫu);
    + Phương án sản xuất, kinh doanh (nếu chuyển mục đích sử dụng đất sang làm mặt bằng sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp);
    + Nếu xin chuyển đổi mục đích sử dụng đất để xây dựng nhà để ở hoặc để bán thì phải thực hiện theo quy định của Luật về nhà ở, luật xây dựng, luật kinh doanh bất động sản;
    + Bản sao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ);
    + Bản sao hộ khẩu thường trú và chứng minh nhân dân của người xin chuyển mục đích sử dụng đất;
    + Bản và cam kết theo quy định về điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất.

    Thủ tục xin chuyển đổi mục đích sử dụng đất:

    - Hồ sơ xin chuyển đổi mục đích sử dụng đất được lập thành 02 bộ;
    - Nộp tại Phòng Tài nguyên và Môi trường quận, huyện, thị xã (nơi có đất).

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #231533   06/12/2012

    ubndhcg
    ubndhcg

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    xin cám ơn Luật sư đã tư vấn và trả lời cho tôi: nhưng theo viện dẫn của Luật sư thì a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở sang làm đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp; vậy thì đất em không thuộc khu dân cư teo UBND đã trả lời,

    Thứ 2: đất nông nghiệp và đất thổ cư chênh lệch rất cao Nông nghiệp 150.000, thổ cư 780.000 vì vậy số tiền bỏ ra thi rất lớn, mong các Luật sư có hướng tư vấn tốt hơn cho tôi...xin chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |