DanLuat 2015

Xác định con cho cha mẹ

Chủ đề   RSS   
  • #343754 11/09/2014

    llmnt

    Sơ sinh


    Tham gia:31/07/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xác định con cho cha mẹ

    e muốn hỏi theo Khoản 1 Điều 65 LHNGĐ có quy định con có quyền nhận cha mẹ kể cả khi cha, mẹ đã chết. Và điều 64 quy định người không được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu tòa án xác định đó là con mình. Vậy nếu người con đã chết thì cha, mẹ có thể yêu cầu tòa án xác định đó là con mình được k ạ?

     
    3492 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #343785   11/09/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 407 lần


    llmnt viết:

    e muốn hỏi theo Khoản 1 Điều 65 LHNGĐ có quy định con có quyền nhận cha mẹ kể cả khi cha, mẹ đã chết. Và điều 64 quy định người không được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu tòa án xác định đó là con mình. Vậy nếu người con đã chết thì cha, mẹ có thể yêu cầu tòa án xác định đó là con mình được k ạ?

    Về nguyên tắc thì vẫn được bạn ạ, nhưng khi yêu cầu Tòa án giải quyết thì cha (hoặc mẹ) muốn nhận làm cha (mẹ) của người con (đã chết) phải cung cấp chứng cứ và Tòa án sẽ xem xét tính hợp pháp của chứng cứ để giải quyết. Cái khó ở đây chính là người con đã chết nên việc giám định DNA sẽ gặp khó khăn.

    Thực tế đã có trường hợp như bạn nêu liên quan đến tranh chấp thừ kế di sản do người chết (người con) để lại.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #343848   11/09/2014

    llmnt
    llmnt

    Sơ sinh


    Tham gia:31/07/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn anh Khoathads.

    em muốn hỏi thêm là căn cứ để giải quyết yêu cầu đó là gì vì luật chỉ quy định con có quyền nhận cha mẹ kể cả khi cha, mẹ đã chết mà không có quy định cha, mẹ có quyền nhận con khi con đã chết. Và nếu Tòa án thụ lý giải quyết thì đương sự sẽ được xác định như thế nào, ai sẽ là bị đơn?

     
    Báo quản trị |  
  • #343860   11/09/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 407 lần


    llmnt viết:

    Cảm ơn anh Khoathads.

    em muốn hỏi thêm là căn cứ để giải quyết yêu cầu đó là gì vì luật chỉ quy định con có quyền nhận cha mẹ kể cả khi cha, mẹ đã chết mà không có quy định cha, mẹ có quyền nhận con khi con đã chết. Và nếu Tòa án thụ lý giải quyết thì đương sự sẽ được xác định như thế nào, ai sẽ là bị đơn?

    Trong phần đầu bạn đã đề cập cơ sở pháp lý rồi, đó là điều 64 Luật hôn nhân gia đình năm 2000, cụ thể:

    "Điều 64. Xác định con
    Người không được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Toà án xác định người đó là con mình.
    Người được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Toà án xác định người đó không phải là con mình."
     
    Điều này cũng được Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn tại Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP
     
    Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Điều 28 Bộ luật tố tụng dân sự hiện hành thì yêu cầu xác định con là việc dân sự mà việc dân sự thì không thể có nguyên đơn và bị đơn mà chỉ có người yêu cầu (là người đứng đơn) và những người có liên quan đến yêu cầu (trong trường hợp bạn nêu thì người con chính là người có liên quan đến yêu cầu, ngoài ra còn có thể là người làm chứng, người giám định...)
     
    Như tôi đã nói ở trường hợp trên do người con đã chết nên việc xác định DNA (khả năng xác định quan hệ huyết thống cao nhất) có thể gặp khó khăn. Tuy nhiên nếu người yêu cầu có những bằng chứng khác liên quan và Tòa án chấp nhận thì vẫn có thể ra quyết định công nhận yêu cầu.
     
    Báo quản trị |  
  • #343900   11/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1890 lần


    Chào bạn khoathads.

    Tôi cũng có thắc mắc giống bạn : có quy định tại văn bản CỤ THỂ nào cho phép nhận con khi người con đã chết giống như được nhận cha, me dù cha mẹ đã chết hay không?

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-