Xác định chế độ cho các công nhân tại phân xưởng dưới theo pháp luật lao động hiện hành?

Chủ đề   RSS   
  • #240463 19/01/2013

    bichvanna

    Mầm

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:10/01/2012
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 600
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 4 lần


    Xác định chế độ cho các công nhân tại phân xưởng dưới theo pháp luật lao động hiện hành?

    tháng 11 năm 2003 tại phân xưởng nhà máy ô tô 1-5 xảy ra một vụ nổ bình ô-xy.hậu quả có 8 người bị thương nặng phải đưa đi cấp cứu,có 4 người do ngồi gần bình ô-xy đã chết ngay tại chỗ,trong đó có 3 người độc thân,một người dã có vợ là công nhân cùng phân xưởng và một con nhỏ.sau vụ tai nạn trên,phân xưởng phải ngừng việc 6 ngày để khắc phục hậu quả,27 công nhân phải ngưng việc trong đó có 8 người bị thương nặng đang điều trị. hãy xác định chế độ cho các công nhân tại phân xưởng trên theo pháp luật lao động hiện hành.

    em xin cảm ơn nhiều!

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 19/01/2013 10:47:12 CH sửa tiêu đề
     
    3599 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #249804   21/03/2013

    bichvanna
    bichvanna

    Mầm

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:10/01/2012
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 600
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 4 lần


    trường hơp trên xin cho em hỏi.co 8 người bị thương nặng phải đi cấp cứu thì được hưởng chế độ gì.có 4 người bị chế,ttrong đó có 3 người còn độc thân thì thân nhân của 3 người này co được hưởng chế đọ tử tuất không,co một người đã có vợ và một con nhỏ thì được hưởng chế độ như thế nào.tại vì đề bài không nói rõ các công nhân tại phân xưởng đóngbảo hiểm xã hội bao nhiêu năm nên em không biết tinh sao? va 27 công nhan phải tạm ngưng việc thì co được hưởng chế độ gì theo luật lao động không? xin giú giùm em giải quyêt bài tập này với,em xin cảm ơn nhiều.

     
    Báo quản trị |  
  • #249858   21/03/2013

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 443 lần


    Chào bạn

    1/.Đối với 8 người bị thương thì

     

    Điều 107

    1- Người tàn tật do bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được giám định y khoa để xếp hạng thương tật, xác định mức độ suy giảm khả năng lao động và được phục hồi chức năng lao động; nếu còn tiếp tục làm việc, thì được sắp xếp công việc phù hợp với sức khoẻ theo kết luận của Hội đồng giám định y khoa lao động.

    2- Người sử dụng lao động phải chịu toàn bộ chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị xong cho người bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp. Người lao động được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp. Nếu doanh nghiệp chưa tham gia loại hình bảo hiểm xã hội bắt buộc, thì người sử dụng lao động phải trả cho người lao động một khoản tiền ngang với mức quy định trong Điều lệ bảo hiểm xã hội.

    3- Người sử dụng lao động có trách nhiệm bồi thường ít nhất bằng 30 tháng lương cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà không do lỗi của người lao động. Trường hợp do lỗi của người lao động, thì cũng được trợ cấp một khoản tiền ít nhất bằng 12 tháng lương.

    Đồng thời tại điều 143 BLLĐ có quy định

    Điều 143

    1- Trong thời gian người lao động nghỉ việc để chữa trị vì tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp, người sử dụng lao động phải trả đủ lương và chi phí cho người lao động theo quy định tại khoản 2 Điều 107 của Bộ luật này.

    Sau khi điều trị, tuỳ theo mức độ suy giảm khả năng lao động do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, người lao động được giám định và xếp hạng thương tật để hưởng trợ cấp một lần hoặc hàng tháng do quỹ bảo hiểm xã hội trả.

    2- Trong thời gian làm việc, nếu người lao động bị chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, thì thân nhân được nhận chế độ tử tuất theo quy định tại Điều 146 của Bộ luật này và được quỹ bảo hiểm xã hội trợ cấp thêm một lần bằng 24 tháng tiền lương tối thiểu theo quy định của Chính phủ.

    2/Đối với NLĐ bị chết

    Điều 146

    1- Người lao động đang làm việc, người hưởng chế độ hưu trí, hưởng trợ cấp hàng tháng về mất sức lao động, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, khi chết thì người lo việc mai táng được nhận tiền mai táng do Chính phủ quy định.

    2- Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, người đã đóng bảo hiểm xã hội 15 năm trở lên, người hưởng chế độ hưu trí hàng tháng, chế độ trợ cấp tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp hàng tháng, khi chết nếu có con chưa đủ 15 tuổi, vợ (hoặc chồng), bố, mẹ đã hết tuổi lao động mà khi còn sống người đó đã trực tiếp nuôi dưỡng, thì những thân nhân này được hưởng chế độ tuất hàng tháng. Trường hợp người chết không có thân nhân đủ điều kiện hưởng chế độ tuất hàng tháng hoặc chưa đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm, thì gia đình được hưởng chế độ tuất một lần nhưng không quá 12 tháng lương hoặc trợ cấp đang hưởng.

    3- Người hưởng chế độ hưu trí, chế độ trợ cấp mất sức lao động, chế độ trợ cấp tai nạn lao động hạng 1, hạng 2 hoặc bệnh nghề nghiệp hạng 1, hạng 2 trước ngày ban hành Bộ luật này, thì thực hiện chế độ tử tuất theo quy định tại Điều này.

    Thân ái

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |