DanLuat 2015

Xác định cha mẹ cho con

Chủ đề   RSS   
  • #472550 27/10/2017

    lethuanh98

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 164
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xác định cha mẹ cho con

    con đc thụ thai và sinh ra trong thời kỳ hôn nhân nhưng không cùng huyết thống với người chồng hợp pháp của mẹ thì người chồng hợp pháp có quyền không nhận con hay không?

     
    2462 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #472559   27/10/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13387)
    Số điểm: 92441
    Cảm ơn: 3019
    Được cảm ơn 4648 lần
    SMod

    Trích luật hôn nhân và gia đình

    Điều 89. Xác định con

    1. Người không được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Tòa án xác định người đó là con mình.

    2. Người được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Tòa án xác định người đó không phải là con mình.

     
    Báo quản trị |  
  • #472703   29/10/2017

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 100
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (492)
    Số điểm: 3945
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 22 lần


    Theo quy định tại khoản 1 và 3 điều 93 của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì:

    "1. Trong trường hợp người vợ sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản thì việc xác định cha, mẹ được áp dụng theo quy định tại Điều 88 của Luật này.

    3. Việc sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản không làm phát sinh quan hệ cha, mẹ và con giữa người cho tinh trùng, cho noãn, cho phôi với người con được sinh ra."

    Và theo quy định tại Điều 88 thì con được sinh ra trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng. Do đó, đứa bé này sẽ được xác định là con của người cha đó mặc dù không đúng về mặc huyết thống

     
    Báo quản trị |  
  • #482112   14/01/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 65 lần


    Chào bạn,

    Theo ý kiến của mình thì người chồng hợp pháp có quyền không nhận con bạn nhé. Theo khoản 1 điều 88 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định:

    1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

    Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

    Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng." Tuy nhiên, điều 89 Luật hôn nhân và gia đình 2014 cũng có quy định:

    " 1. Người không được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Tòa án xác định người đó là con mình.

    2. Người được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Tòa án xác định người đó không phải là con mình."

    Vậy người cha hợp pháp có quyền yêu cầu Tòa án xác định người đó không phải là con mình, nếu có đầy đủ chứng cứ chứng minh bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #482518   17/01/2018

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (300)
    Số điểm: 1629
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 43 lần


    chào bạn, theo pháp luật hôn nhân gia đình thì vấn đề của bạn được chia làm 2 trương hợp:

    th1: con sinh ra bằng phương pháp sinh đẻ truyền thống: người cha có thể yêu cầu tòa án xác định đó không phải con của mình

    th2: con sinh ra bằng phương pháp có hỗ trợ kĩ thuật sinh sản: người con sẽ đc xác định cha, mẹ dù ko cùng huyết thống

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-