Website TMDT bán hàng là gì ?

Chủ đề   RSS   
  • #305207 06/01/2014

    jndo89

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Website TMDT bán hàng là gì ?

    Trong thời gian gần đây tôi có nghe thông tin từ báo chí nói là phạt website TMDT bán hàng không đăng ký, tôi có một số thắc mắc như sau:

    1. Website TMDT bán hàng là gì: tôi xem một số Nghị Định như ND 52 nhưng cũng không hiểu rõ về khái niệm này ?

    2. Tôi có một website giới thiệu về công ty, sản phẩm và dịch vụ của công ty, website của tôi không có chức năng đặt hàng và mua hàng trực tuyến, thanh toán trực tuyến, khách hàng muốn mua hàng phải gọi điện hoặc để lại thông tin cho nhân viên tư vấn gọi lại là giao hàng ( myphamkhuyenmai.com ) . Như vậy website của tôi có gọi là website TMDT hay không ?

    Xin chân thành cám ơn !

     
    25952 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn jndo89 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/05/2019) ngocbaod (23/04/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #305376   07/01/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 411 lần
    Lawyer

    Chào bạn,
     
    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:
     
    1. Điều 3 của Nghị định 52/2013/NĐ-CP đã có khái niệm về Website thương mại điện tử: là trang thông tin điện tử được thiết lập để phục vụ một phần hoặc toàn bộ quy trình của hoạt động mua bán hàng hóa hay cung ứng dịch vụ, từ trưng bày giới thiệu hàng hóa, dịch vụ đến giao kết hợp đồng, cung ứng dịch vụ, thanh toán và dịch vụ sau bán hàng.
     
    2. Căn cứ vào quy định của pháp luật và những thông tin bạn cung cấp: "website giới thiệu về công ty, sản phẩm và dịch vụ của công ty"  khách hàng qua đó biết về sản phẩm của công ty bạn và đặt hàng mua qua điện thoại nên website hội đủ điều kiện để được coi là website thương mại điện tử. Do vậy, với tư cách chủ sở hữu website bạn có trách nhiệm:
     
    - Thông báo với Bộ Công Thương về việc thiết lập website thương mại điện tử bán hàng;
    -Thực hiện đầy đủ việc cung cấp thông tin trên website: người sở hữu website, hàng hóa, dịch vụ (để khách hàng có thể xác định chính xác giá hàng hóa, các đặc tính của hàng hóa, dịch vụ nhằm tránh sự hiểu nhầm khi quyết định việc đề nghị giao kết hợp đồng) và các điều khoản của hợp đồng mua bán áp dụng cho hàng hóa, dịch vụ được giới thiệu trên website, đồng thời chịu trách nhiệm về tính chính xác, đầy đủ của thông tin này. 
    - Tuân thủ các quy định về bảo vệ thông tin cá nhân của khách hàng
    - Cung cấp thông tin về tình hình kinh doanh của mình khi có yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phục vụ hoạt động thống kê thương mại điện tử, hoạt động thanh tra, kiểm tra và xử lý vi phạm trong thương mại điện tử.
    - Thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế theo quy định của pháp luật.
     
    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. 
    Chúc bạn sức khỏe, thành công. 
     
    Trân trọng./.

     

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    dangtoi (07/01/2014) trannguyenhuonglan (21/06/2017) ngocbaod (23/04/2019)
  • #325170   27/05/2014

    hienlkd
    hienlkd
    Top 500
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2010
    Tổng số bài viết (203)
    Số điểm: 2205
    Cảm ơn: 43
    Được cảm ơn 72 lần


    Chào bạn Jndo89: bạn có thể hiểu một cách đơn giản Website thương mại điện tử bán hàng là website doanh nghiệp lập ra chỉ giới thiệu và bán các sản phẩm do công ty mình kinh doanh, không cho thương nhân khác bán trên trang của mình. Trang web loại này cần thực hiện thủ tục thông báo hoạt động lên Bộ Công thương. Việc thông báo được tiến hành trực tuyến và việc gửi hồ sơ giấy sau khi được chấp nhận nội dung là không bắt buộc. Nội dung thông báo cũng khá đơn giản, chủ yếu là tên, địa chỉ chủ sở hữu website, số GPKD, mã số thuế nếu có, danh sách các sản phẩm bán trên website... 

     
    Báo quản trị |  
  • #422814   26/04/2016

    ichiase24h
    ichiase24h

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Luật sư cho em hỏi thương mại điện tử và website thương mại điện tử thì có gì khác nhau ạ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ichiase24h vì bài viết hữu ích
    ngocbaod (23/04/2019)
  • #445345   15/01/2017

    haianh81
    haianh81

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    E chào luật sư.

    Theo những thông tin Chị đưa ra, Trang TMĐT là phải thông báo hoặc đăng ký.

    Theo em nghỉ, chủ trương NN là khuyến khích hoạt động TMĐT. Vì vậy, để tạo điều kiện cho DN quảng bá, phát triển hay nên là:

    -  trang TMĐT chưa thực hiện đầy đủ các hoat động thương mại: chỉ giới thiệu sản phẩm, thì chỉ làm công văn gửi Cục Thương mại điện tử là tôi là doanh nghiệp A, có trang website này, có hoạt động giới thiệu sản phẩm, tôi chịu trách nhiệm về những thông tin đưa lên. 

    - Trang TMĐT thực hiện các giao dịch TMĐT, thì làm các thủ tục xin phép hoạt động TMĐT.

    Như vậy sẽ bỏ bớt các thủ tục cho các DN.

    Không biết ý kiến của E như vậy có được không>?

    xin cám ơn Chị

     
    Báo quản trị |  
  • #446303   11/02/2017

    bichhaolawyer
    bichhaolawyer

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2013
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    Chào bạn.

    Kinh doanh, bán hàng trên mạng đang là hình thức kinh doanh ngày càng phổ biến và phát triển. Theo khoản 8 Điều 3 Nghị định 52/2013/NĐ-CP về thương mại điện tử quy định

    “Website thương mại điện tử (dưới đây gọi tắt là website) là trang thông tin điện tử được thiết lập để phục vụ một phần hoặc toàn bộ quy trình của hoạt động mua bán hàng hóa hay cung ứng dịch vụ, từ trưng bày giới thiệu hàng hóa, dịch vụ đến giao kết hợp đồng, cung ứng dịch vụ, thanh toán và dịch vụ sau bán hàng.”

    Người sở hữu website thương mại điện tử cần thực hiện các công việc sau theo quy định tại Điều 27 Nghị định 52/2013/NĐ-CP:

    - Thông báo với Bộ Công Thương về việc thiết lập website thương mại điện tử bán hàng;

    -Thực hiện đầy đủ việc cung cấp thông tin trên website: người sở hữu website, hàng hóa, dịch vụ (để khách hàng có thể xác định chính xác giá hàng hóa, các đặc tính của hàng hóa, dịch vụ nhằm tránh sự hiểu nhầm khi quyết định việc đề nghị giao kết hợp đồng) và các điều khoản của hợp đồng mua bán áp dụng cho hàng hóa, dịch vụ được giới thiệu trên website, đồng thời chịu trách nhiệm về tính chính xác, đầy đủ của thông tin này.

    - Tuân thủ các quy định về bảo vệ thông tin cá nhân của khách hàng

    - Cung cấp thông tin về tình hình kinh doanh của mình khi có yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phục vụ hoạt động thống kê thương mại điện tử, hoạt động thanh tra, kiểm tra và xử lý vi phạm trong thương mại điện tử.

    - Thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế theo quy định của pháp luật.

    Nếu không đăng ký, thông báo sẽ bị xử phạt theo quy định của Nghị định 185/2013/NĐ-CP về Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng.

    Cụ thể, các hành vi vi phạm quy định về thiết lập website, bị phạt tiền từ 5 đến 30 triệu đồng đối tùy thuộc vào hành vi vi phạm theo quy định tại Điều 81 Nghị định 185/2013/NĐ-CP:

    Điều 81. Hành vi vi phạm về thiết lập website thương mại điện tử

    1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Cung cấp thông tin không đầy đủ hoặc sai lệch khi thông báo với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền về việc thiết lập website thương mại điện tử bán hàng;

    b) Không thông báo sửa đổi, bổ sung khi có sự thay đổi thông tin liên quan đến website thương mại điện tử bán hàng theo quy định;

    c) Công bố thông tin đăng ký trên website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử không đúng với nội dung đã đăng ký với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền;

    d) Không tuân thủ quy định về hình thức, quy cách công bố thông tin trên website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử.

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Thiết lập website thương mại điện tử bán hàng mà không thông báo với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền theo quy định;

    b) Không thông báo sửa đổi, bổ sung khi có sự thay đổi thông tin liên quan đến website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử đã đăng ký với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền theo quy định.

    3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Thiết lập website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử khi chưa được xác nhận đăng ký theo quy định;

    b) Nhận chuyển nhượng website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử mà không làm thủ tục chuyển nhượng hoặc không tiến hành đăng ký lại tên miền;

    c) Triển khai cung cấp dịch vụ thương mại điện tử không đúng với hồ sơ đăng ký;

    d) Gian dối hoặc cung cấp thông tin sai sự thật khi đăng ký website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử;

    đ) Giả mạo thông tin đăng ký trên website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử;

    e) Tiếp tục hoạt động cung cấp dịch vụ thương mại điện tử sau khi chấm dứt hoặc bị hủy bỏ đăng ký.

    4. Hình thức xử phạt bổ sung:

    Đình chỉ hoạt động thương mại điện tử từ 06 tháng đến 12 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1, 2 và điểm a, b, c và d khoản 3 Điều này trong trường hợp vi phạm nhiều lần hoặc tái phạm.

    5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Buộc thu hồi tên miền “.vn” của website thương mại điện tử đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm b, c, đ và e khoản 3 Điều này.”

    Căn cứ theo quy định trên, bạn đăng ký website bán hàng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền để việc kinh doanh được đúng quy định.

    Luật sư PHẠM THỊ BÍCH HẢO

    Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    Địa chỉ: 51 A, Nguyễn Viết Xuân, Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội

    ĐT liên hệ: 04.62857567; Di động: 0902201233

    Email: luatsubichhao@gmail.com

    Công ty luật TNHH Đức An đảm nhận: Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý; luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...; luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật; dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...với chi phí hợp lý, tận tâm, uy tín, kinh nghiệm.

    Mọi chi tiết xin vui lòng tham khảo thông tin tại trang fanpage: Hỏi đáp pháp luật với luật sư Phạm Thị Bích Hảo.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bichhaolawyer vì bài viết hữu ích
    ngocbaod (23/04/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net