DanLuat 2015

Vượt đèn vàng, liệu có bị phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #370880 09/02/2015

    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Cao học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3070)
    Số điểm: 59840
    Cảm ơn: 564
    Được cảm ơn 3911 lần


    Vượt đèn vàng, liệu có bị phạt không?

    Ngày xưa, khi còn đi học, chúng ta luôn phải học thuộc lòng các biển báo hiệu đèn giao thông “Đèn đỏ –  phải dừng lại, đèn vàng – chạy chậm, đèn xanh – được phép đi” và bài học đó luôn mặc định trong trí chúng ta rằng: “Nếu vượt đèn đỏ tất nhiên bị phạt, đèn xanh thì được phép đi”. Vậy còn đèn vàng thì sao?

    Theo Khoản 3 Điều 10 Luật giao thông đường bộ 2008:

    - Tín hiệu xanh là được đi.

    - Tín hiệu đỏ là cấm đi.

    - Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường.

    Như vậy, chỉ khi tín hiệu vàng nhấp nháy mới phải chạy chậm.

    Đồng thời, tại Nghị định 171/2013/NĐ-CP có quy định:

    Đối với xe ôtô: phạt tiền từ 600.000 – 800.000 đồng đối với người điều khiển xe không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông.

    Đối với xe môtô: phạt tiền từ 100.000 – 200.000 đồng đối với người điều khiển xe không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông.

     
    5554 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #370892   09/02/2015

    Kara_men
    Kara_men
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2012
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 17 lần


    Vấn đề này nhạy cảm. Ví dụ đang đi với tốc độ 30km/h mà đến sát vạch rồi đèn chuyển vàng => vẫn bị tóm thì vô lý quá.

    Nếu phân tích kỹ, "tín hiệu vàng" có tác dụng trong một khoảng thời gian. Như vậy bất kỳ lúc nào trong khoảng thời gian đó đều có thể áp dụng "trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng". Bởi tại thời điểm "đèn vàng" đó chúng ta đều "đã đi quá vạch dừng". Còn thời điểm đến sát vạch và không kịp dừng thì lại rơi vào tình huống bất ngờ trong Luật xử lý VPHC, không thể xử phạt.

     

    https://www.facebook.com/YDuocThienNam

     
    Báo quản trị |  
  • #370911   09/02/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Cao học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3070)
    Số điểm: 59840
    Cảm ơn: 564
    Được cảm ơn 3911 lần


    Chào bạn, trường hợp bạn nói : “Ví dụ đang đi với tốc độ 30km/h mà đến sát vạch rồi đèn chuyển vàng” cũng thuộc trường hợp mình đã đề cập ở trên “trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp”.

    Ranh giới để xác định vượt đèn vàng này hơi khó nên ít khi các bạn gặp trường hợp này. Tuy nhiên, vẫn có thể xảy ra trường hợp phạt vi phạm vì vượt đèn vàng vì Luật có quy định.

     
    Báo quản trị |  
  • #370918   09/02/2015

    ls.luongducphuong
    ls.luongducphuong
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2014
    Tổng số bài viết (98)
    Số điểm: 1276
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 55 lần


    Phải phân biệt rõ, nếu đang đèn xanh mà bạn đi qua vạch dừng, sau đó đèn vàng sáng thì vẫn được đi tiếp. Nếu đang đèn vàng mà bạn chưa đi qua vạch dừng thì phải dừng lại.

    Tất nhiên, trên thực tế những vi phạm cũng khá nhạy cảm nên ít xử lý.

    Tư vấn luật miễn phí - Công chứng hợp đồng giao dịch

    Email: luatsuluongducphuong@gmail.com

    Website: http://www.lamchuphapluat.vn

    SĐT: 0911.111.099 - 01.668.668.629

     
    Báo quản trị |  
  • #384350   21/05/2015

    Kara_men
    Kara_men
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2012
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 17 lần


    Vấn đề này có lẽ cần điều chỉnh lại quy định. Như trong bản Công ước Viên 1968 ghi rõ hơn

    https://www.facebook.com/YDuocThienNam

     
    Báo quản trị |  
  • #471734   22/10/2017

    hailetran
    hailetran
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2017
    Tổng số bài viết (147)
    Số điểm: 1935
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 29 lần


    Về nguyên tắc đèn vàng phải giảm tốc độ, nhưng thói quen của người dân không chỉ vượt đèn đỏ mà đèn vàng cũng tăng tốc nên gây xung đột và dễ dẫn tới tai nạn.

    Mình phải tự ý thức được rằng những nơi mà các tuyến đường giao nhau là nơi nguy hiểm, phải chú ý các biển báo, tín hiệu đèn, tùy từng trường hợp xem có nên vượt hay không vượt.

     
    Báo quản trị |  
  • #471745   22/10/2017

    thanhtamlkt
    thanhtamlkt
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2014
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 1180
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 24 lần


    Điểm c Khoản 3 Điều 10 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định: “Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường”.

    Tại Điều 10 Quy chuẩn số 41:2016/BGTVT - Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ do Bộ Giao thông vận tải ban hành, tín hiệu vàng là báo hiệu sự thay đổi tín hiệu của đèn từ xanh sang đỏ. Tín hiệu vàng bật sáng, người điều khiển phương tiện phải cho xe dừng trước vạch sơn “Vạch dừng xe”; nếu không có vạch sơn “Vạch dừng xe” thì phải dừng trước đèn tín hiệu theo chiều đi. Người vi phạm cố tình điều khiển phương tiện chạy qua vạch sơn “Vạch dừng xe” thì sẽ bị xử phạt về hành vi không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông.

    Trong trường hợp phương tiện đã tiến sát đến hoặc đã vượt quá vạch sơn “Vạch dừng xe” khi tín hiệu vàng bật sáng, nếu dừng lại sẽ gây nguy hiểm thì phải nhanh chóng đi tiếp ra khỏi nơi giao nhau; khi đó người điều khiển phương tiện sẽ không bị xử phạt về hành vi không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông.

    Như vậy, về nguyên tắc theo luật, khi nhìn thấy đèn vàng thì người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ, dừng trước vạch.

    Hành vi không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông bị xử phạt theo quy định của Nghị định 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt. Cụ thể như sau:

    - Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy vi phạm bị phạt tiền từ 300-400 nghìn đồng; bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1-3 tháng (Điểm c Khoản 4 Điều 6 và Điểm b Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP)

    - Người điều khiển xe ô tô vi phạm bị phạt tiền từ 1,2 - 2 triệu đồng; bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1-3 tháng (Điểm a Khoản 5 Điều 5 và Điểm b Khoản 12 Điều 5 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP)

    - Người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng vi phạm bị phạt tiền từ 400-600 nghìn đồng; bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 1-3 tháng (Điểm g Khoản 4 Điều 7 và Điểm a Khoản 9 Điều 7 Nghị định số 46/2016)

    - Người điều khiển xe đạp, xe đạp máy, xe thô sơ vi phạm bị phạt tiền từ 60 - 80 nghìn đồng (Điểm h Khoản 2 Điều 8 Nghị định số 46/2016)

    - Người đi bộ; người điều khiển, dẫn dắt súc vật, điều khiển xe súc vật kéo vi phạm bị phạt tiền từ 50- 60 nghìn đồng (Điểm b Khoản 1 Điều 9 và Điểm b Khoản 1 Điều 10 Nghị định số 46/2016)

     
    Báo quản trị |  
  • #472459   27/10/2017

    danghaa_
    danghaa_
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (380)
    Số điểm: 4288
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 67 lần


    Điểm c, Khoản 3, Điều 10, Luật GTĐB quy định: Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường. Điểm này được cụ thể hóa trong QCVN 41/2012 của Bộ Giao thông vận tải: 9.3.2 Tín hiệu vàng: Báo hiệu sự thay đổi tín hiệu của đèn. Tín hiệu vàng bật sáng, người điều khiển phương tiện phải cho xe dừng trước vạch sơn “Dừng lại”. Trường hợp phương tiện và người đi bộ đã vượt quá vạch sơn “Dừng lại”, nếu dừng lại sẽ nguy hiểm thì phải nhanh chóng đi tiếp ra khỏi nơi giao nhau;9.3.3 Tín hiệu vàng nhấp nháy: Là được đi nhưng phải chú ý và thận trọng quan sát. Như vậy, suy luận “xe nào chưa đến vạch dừng trước khi đèn vàng bật sáng thì phải dừng lại; xe nào đã qua vạch dừng trước khi đèn vàng bật sáng mới được đi” hoàn toàn bị quy định mới này loại bỏ. Thậm chí nếu dừng đột ngột trước vạch gây nguy hiểm hoàn toàn có thể bị phạt lỗi “Không chấp hành hiệu lệnh đèn tín hiệu giao thông” (vì quy định chỉ rõ “nếu dừng lại sẽ gây nguy hiểm thì PHẢI nhanh chóng đi tiếp”)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danghaa_ vì bài viết hữu ích
    madking (27/10/2017)
  • #496390   08/07/2018

    ngothanhphuong310
    ngothanhphuong310
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/05/2018
    Tổng số bài viết (162)
    Số điểm: 865
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 6 lần


    Nếu có công an đứng tại chốt giao thông ngã tư đó thì có thể nhiều trường hợp sẽ bị bắt khi vượt đèn vàng. Tuy nhiên cũng chẳng thế nào kiểm soát hết được, việc này phụ thuộc nhiều vào ý thức của người tham gia giao thông và việc vượt đèn vàng trong tốc độ không giảm là khá nguy hiểm trong trường hợp này.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-