DanLuat 2015

Vướng trong BLHS hiện hành

Chủ đề   RSS   
  • #376870 31/03/2015

    mrtoanwithtvpl

    Male
    Chồi

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2011
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 1065
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Vướng trong BLHS hiện hành

    Không rõ hiện tại pháp luật quy định rõ ràng thế nào là "phạm tội có tổ chức" và "đồng phạm giản đơn" hay không?

    Nêu có thì văn bản QPPL nào quy định? Hay chỉ là lý thuyết suông? Thực tế có vụ nào tranh cãi về vấn đề này hay không?

    Rất mong sự góp ý và sát với thực tiễn.

    Trân trọng!

     

    Cập nhật bởi anhdv352 ngày 27/04/2015 09:01:20 SA vi phạm bôi đen và màu chữ toàn bài

    Nguyễn Trung Toàn

     
    2675 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #376901   31/03/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31521
    Cảm ơn: 920
    Được cảm ơn 1899 lần


    mrtoanwithtvpl viết:

    Không rõ hiện tại pháp luật quy định rõ ràng thế nào là "phạm tội có tổ chức" và "đồng phạm giản đơn" hay không?

    Nêu có thì văn bản QPPL nào quy định? Hay chỉ là lý thuyết suông? Thực tế có vụ nào tranh cãi về vấn đề này hay không?

    Rất mong sự góp ý và sát với thực tiễn.

    Trân trọng!

    Chào bạn.

    Các quy định về  "phạm tội có tổ chức" và "đồng phạm giản đơn" đã quy định rỏ tại điều 20 của luật hình sự. Nếu bạn cho là chưa rỏ hay chỉ là lý thuyết suông là vì sao? bạn cho ý kiến trước đi.

     
    Báo quản trị |  
  • #381094   26/04/2015

    mrtoanwithtvpl
    mrtoanwithtvpl

    Male
    Chồi

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2011
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 1065
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    - Khoản 3 Điều 20 BLHS quy định: "Phạm tội có tổ chức la hình thức đồng phạm có sự câu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện tội phạm"

    Như vậy, câu kết thế nào là chặt chẽ? Ví dụ: a, b, c là 3 đứa trẻ 14 tuổi bàn bàn kế hoạch rất chi tiết (người canh gác, người lấy trộm tiền, người chuyển dịch tiền). Số tiền trộm được là 300 triệu. Như vậy, khi xét xử có được xem là có tổ chức hay không?  Cũng là ví dụ này nhưng có sự bàn bạc qua loa đại khái thì có tổ chức không? 

    - Đồng phạm giản đơn không quy định tại Điều 20 như bạn hungmaiusa nói.

    Vài ý kiến trao đổi!

    Nguyễn Trung Toàn

     
    Báo quản trị |  
  • #381102   27/04/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31521
    Cảm ơn: 920
    Được cảm ơn 1899 lần


    Chào bạn mrtoanwithtvpl.

    Như vậy, câu kết thế nào là chặt chẽ? Ví dụ: a, b, c là 3 đứa trẻ 14 tuổi bàn bàn kế hoạch rất chi tiết (người canh gác, người lấy trộm tiền, người chuyển dịch tiền). Số tiền trộm được là 300 triệu. Như vậy, khi xét xử có được xem là có tổ chức hay không?  Cũng là ví dụ này nhưng có sự bàn bạc qua loa đại khái thì có tổ chức không? 

    Ví dụ của bạn thì đó không phải là tổ chức mà chỉ là đồng phạm giản đơn, có dự mưu (có bàn bạc).

    Không phải chỉ cần có bàn bạc, phân công là phạm tội có tổ chức. Trái lại, phạm tội có tổ chức nhiều khi những người đồng phạm không hề biết nhau, không hề bàn bạc, việc ai nấy làm: các tổ chức tôi phạm ma túy; các tổ chức khủng bố. . .

    Tính "câu kết chặt chẻ"  về mặt lý thuyết thì tương đối khó phân biệt; tuy nhiên trong thực tế xét xử thì tương đối rỏ: so với "tổ chức" của ông trùm Năm Cam thì sẽ thấy "tổ chức" của 4 đứa bé ăn trộm là "giản đơn".  

    - Đồng phạm giản đơn không quy định tại Điều 20 như bạn hungmaiusa nói.

     Khoản 3 Điều 20 BLHS quy định: "Phạm tội có tổ chức la hình thức đồng phạm có sự câu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện tội phạm"

    Nếu đồng phạm không "có sự câu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện tội phạm" thì đó là đồng phạm giản đơn nếu phân loại theo tiêu chí "có tổ chức"

    Vài ý kiến trao đổi!

     

     

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 27/04/2015 06:47:14 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #381108   27/04/2015

    mrtoanwithtvpl
    mrtoanwithtvpl

    Male
    Chồi

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2011
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 1065
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào hungmaiusa:

    Nếu như bạn so sánh tổ chức của ông trùm Năm Cam đưa ra để minh họa cho tính có tổ chức của tội phạm thì việc xét xử của Tòa án không khác nào là kiểu xử theo án lệ. Mà hiện nay thì chưa có văn bản QPPL nào quy định về việc xử kiểu này.

    Do về mặt lý luận chưa có văn bản QPPL nào quy định nên mới có ý kiến trao đổi, bạn có thể nói về quan điểm của mình được không?

    Trao đổi!

    Nguyễn Trung Toàn

     
    Báo quản trị |  
  • #381117   27/04/2015

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 794 lần


    Ai bảo không có văn bản quy định. Xem:

    Nghị quyết số 02/HĐTP/NQ ngày 16 tháng 11 năm 1988 của HĐTP TANDTC về bổ sung nghị quyết số 02-HĐTP ngày 5-1-1986

    Ngoài ra, còn 2 văn bản khác quy định về tự ý nửa chừng chấm dứt việc phạm tội trong phạm tội có tổ chức nữa.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-