Vướng pháp lý về định giá quyền thuê đất

Chủ đề   RSS   
  • #330790 30/06/2014

    Vướng pháp lý về định giá quyền thuê đất

    Xin hỏi luật sư!

    Tôi Huỳnh Vĩnh Phúc thành viên cửa Tư vấn Pháp luật xin luật sư của thư viện pháp luật với nội dung sau:

    Có một trường hợp khách hàng thuê mãnh đất

    - Thuê trả tiền thuê hàng năm.

    - Thời gian thuê là 30 năm.

    - Nhà nước cấp sổ đỏ cho khách hàng.

    Vậy xin hỏi khách hàng này có thể thế chấp quyền thuê hay không?

    Nếu được thì căn cứ vào văn bản nào? Thủ tục như thế nào?

    Rất mong thư viện pháp luật tư vấn.

    Xin chân thành cám ơn

     

     
    3509 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #330894   30/06/2014

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    Bạn không được thế chấp do đất này là đất trả tiền thuê đất hàng năm (Luật đất đai 2003 quyền của người sử dụng đất). Bạn  chỉ được thế chấp tài sản hình thành trên đất do bạn đầu tư xây dựng. Chúc bạn may mắn!

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |  
  • #330936   01/07/2014

    Cám ơn rất nhiều.

    Cho mình hỏi thêm có khái niệm thế chấp quyền thuê hay không?

    Nếu được hình thức như thế nào? Theo qui định nào?

    Nhận thế chấp mà không qua đăng ký thế chấp, mà chỉ công chứng thôi có được không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #330940   01/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


    Chào bạn.

    Theo luật dân sự :

    Điều 320. Vật bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự

    1. Vật bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự phải thuộc quyền sở hữu của bên bảo đảm và được phép giao dịch.

    2. Vật dùng để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự là vật hiện có hoặc được hình thành trong tương lai. Vật hình thành trong tương lai là động sản, bất động sản thuộc sở hữu của bên bảo đảm sau thời điểm nghĩa vụ được xác lập hoặc giao dịch bảo đảm được giao kết.

    Tài sản là do thuê thì không được phép thế chấp vì không "phải thuộc quyền sở hữu của bên bảo đảm và được phép giao dịch.".

    Do đó, không có "khái niệm thế chấp quyền thuê." 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #330944   01/07/2014

    Xin Cám ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #331031   01/07/2014

    tuantobe
    tuantobe

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2011
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 555
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn

    Theo mình, việc bạn thế chấp quyền thuê là được. Bởi vì căn cứ vào Điều 322 BLDS 2005 quy định:

    Điều 322. Quyền tài sản dùng để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự

    1. Các quyền tài sản thuộc sở hữu của bên bảo đảm bao gồm quyền tài sản phát sinh từ quyền tác giả, quyền sở hữu công nghiệp, quyền đối với giống cây trồng, quyền đòi nợ, quyền được nhận số tiền bảo hiểm đối với vật bảo đảm, quyền tài sản đối với phần vốn góp trong doanh nghiệp, quyền tài sản phát sinh từ hợp đồng và các quyền tài sản khác thuộc sở hữu của bên bảo đảm đều được dùng để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự.

    2. Quyền sử dụng đất được dùng để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự theo quy định của Bộ luật này và pháp luật về đất đai.

    3. Quyền khai thác tài nguyên thiên nhiên được dùng để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự theo quy định của Bộ luật này và pháp luật về tài nguyên.

     

    Mà quyền thuê đất là quyền tài sản chứ không phải vật thuộc quyền sở hữu như bạn hungmaiusa nói ở trên.

    Mình xin góp ý như vậy!

    Nguyễn Văn Tuân

    SĐT: 096.653.9886

     
    Báo quản trị |  
  • #331057   01/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


    tuantobe viết:

    Chào bạn

    Theo mình, việc bạn thế chấp quyền thuê là được. Bởi vì căn cứ vào Điều 322 BLDS 2005 quy định:

    Điều 322. Quyền tài sản dùng để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự

    1. Các quyền tài sản thuộc sở hữu của bên bảo đảm bao gồm quyền tài sản phát sinh từ quyền tác giả, quyền sở hữu công nghiệp, quyền đối với giống cây trồng, quyền đòi nợ, quyền được nhận số tiền bảo hiểm đối với vật bảo đảm, quyền tài sản đối với phần vốn góp trong doanh nghiệp, quyền tài sản phát sinh từ hợp đồng và các quyền tài sản khác thuộc sở hữu của bên bảo đảm đều được dùng để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự.

    2. Quyền sử dụng đất được dùng để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự theo quy định của Bộ luật này và pháp luật về đất đai.

    3. Quyền khai thác tài nguyên thiên nhiên được dùng để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự theo quy định của Bộ luật này và pháp luật về tài nguyên.

     

    Mà quyền thuê đất là quyền tài sản chứ không phải vật thuộc quyền sở hữu như bạn hungmaiusa nói ở trên.

    Mình xin góp ý như vậy!

    Chào bạn.

    Để thực hiện việc thế chấp tài sản để vay thì cần có ít nhất 2 điều kiện

    1) Có tài sản.

    2) tài sản thuộc quyền sở hữu của bên bảo đảm và được phép giao dịch.

    Hợp đồng thuê đất theo tôi không phải là quyền tài sản. Theo luật dân sự :

    Điều 181. Quyền tài sản

    Quyền tài sản là quyền trị giá được bằng tiềncó thể chuyển giao trong giao dịch dân sự, kể cả quyền sở hữu trí tuệ.

    +Hợp đồng thuê tài sản trả tiền thuê hàng năm và thời hạn thuê 30 năm không thể trị giá được thành tiền vì :

    -HĐ thuê có thể bị đơn phương chấm dứt do bên cho thuê hoặc bên thuê

    -Người thuê chỉ có quyền sử dụng không có quyền chuyễn nhượng lại (quyền thuê hoặc sử dụng) nếu người cho thuê không đồng ý.

    +Người thuê không có quyền thế chấp tài sản thuê:

    - Luật đất đai không có quy định quyền của người thuê đất có quyền thế chấp.

    - Người chủ sở hửu hoặc người cho thuê không đồng ý.

    tuantobe: HĐ mượn đất cũng là Hợp đồng dân sư nhưng nếu mượn mà đem thế chấp thì có thể bị khởi tố và thuê cũng vậy.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 01/07/2014 05:40:40 CH
     
    Báo quản trị |