DanLuat 2015

Vướng mắc về việc ở trọ.

Chủ đề   RSS   
  • #89887 22/03/2011

    TimDx

    Mầm

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2010
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 650
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Vướng mắc về việc ở trọ.

    Thưa luật sư.
    Khi ở trọ chỉ đăng ký 1 người, nếu cho 1 người bạn khác ngủ nhờ 1 đêm, lỡ đêm đó công an đến kiểm tra phòng, phát hiện có 2 người cùng ở, thì sẽ bị phạt như thế nào? Theo em được biết thì công an kiểm tra là để phát hiện các trường hợp phạm tội, mua bán dâm, hay che giấu tội phạm...Vậy nếu 2 người đó đều là công dân bình thường, là sinh viên, có thẻ sinh viên, đều có giấy chứng minh cho công an kiểm tra. Đơn giản là chỉ ngủ nhờ nhà bạn 1 đêm, trường hợp như vậy sẽ bị tội gì? Nếu là 2 nam hoặc là 2 nữ sẽ bị xử như thế nào? Còn nếu là 1 nam 1 nữ thì có bị nghi là mua bán dâm không?Và bị xử lý ra sao?( Cả 2 đều trên 18 tuổi).
    Xin cho em biết thêm.
    Xin cám ơn.
     
    6641 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #89960   23/03/2011

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4498
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Chào bạn!
    Tôi trả lời ngắn gọn thôi ha.
    Theo quy định của pháp luật trong các trường hợp như bạn trình bày, thì việc ngủ qua đêm của bạn phải được đăng ký lưu trú hay tạm trú (có một số trường hợp ngoại lệ). Vì vậy nếu bản thân bạn là người chưa đăng ký tạm trú hay lưu trú thì chính bạn cũng sẽ bị phạt hành chính (ngoài ra chủ cho thuê cũng bị xử phạt hành chính). Nếu như kiểm tra CMND mà bạn không có nữa, thì bạn cũng sẽ bị phạt hành chính.
    Trân trọng!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
  • #89964   23/03/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


     Tôi đồng ý với nhận định của anh nkkhuy!

     Nếu bạn của bạn ngủ qua đêm thì phải ĐK tạm trú hoặc lưu trú, nếu có công an kiểm tra thì bạn không tránh khỏi bị phạt vi phạm hành chính!

     Thân ái!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #89986   23/03/2011

    TimDx
    TimDx

    Mầm

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2010
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 650
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Xin cám ơn giải đáp của các luật sư.
    Nhưng cho em hỏi, chỉ ngủ nhờ 1 đêm thôi cũng phải ra phường đăng ký nữa sao? Nếu như việc ngủ lại 1 đêm chỉ là đột xuất? Ví dụ, người đó bận việc về trễ, khi về tới kiến trúc xá đóng cửa nên mới lại nhà bạn ngủ nhờ, nếu lúc đó rất trễ hơn 12h thì làm sao ra phường đăng ký xin ngủ nhờ được? Còn nếu bị phạt hành chính thì phạt bao nhiêu? Đó là những thắc mắc của em. Xin luật sư cho em biết thêm.
    Xin cám ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #90040   23/03/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


     Thân chào bạn!

     Theo Luật cư trú

    Điều 31. Lưu trú và thông báo lưu trú

    1. Lưu trú là việc công dân ở lại trong một thời gian nhất định tại địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn ngoài nơi cư trú của mình và không thuộc trường hợp phải đăng ký tạm trú.

    2. Gia đình, nhà ở tập thể, cơ sở chữa bệnh, khách sạn, nhà nghỉ, cơ sở khác khi có người từ đủ mười bốn tuổi trở lên đến lưu trú có trách nhiệm thông báo việc lưu trú với Công an xã, phường, thị trấn. Việc thông báo lưu trú được thực hiện trực tiếp hoặc bằng điện thoại. Công an xã, phường, thị trấn có trách nhiệm thông báo địa điểm, số điện thoại nơi tiếp nhận thông báo lưu trú cho nhân dân biết.

    3. Việc thông báo lưu trú được thực hiện trước 23 giờ, nếu người đến lưu trú sau 23 giờ thì thông báo lưu trú vào sáng ngày hôm sau; trường hợp ông, bà, cha, mẹ, vợ, chồng, con, cháu, anh, chị, em ruột đến lưu trú nhiều lần thì chỉ cần thông báo lưu trú một lần.

    4. Việc thông báo lưu trú được ghi vào sổ tiếp nhận lưu trú.

    #c6d9f0;">Ví dụ, người đó bận việc về trễ, khi về tới kiến trúc xá đóng cửa nên mới lại nhà bạn ngủ nhờ, nếu lúc đó rất trễ hơn 12h thì làm sao ra phường đăng ký xin ngủ nhờ được? Còn nếu bị phạt hành chính thì phạt bao nhiêu? Đó là những thắc mắc của em

      Nếu trễ hơn 12h thì bạn phải thông báo vào sáng hôm sau, tuy nhiên nếu trong đêm đó bị cơ quan có thẩm quyền phát hiện khi kiểm tra, thì bạn chứng minh sự việc xảy ra nhé!

     Và thật thà khai báo, tôi nghĩ sẽ không đến nỗi sẽ phạt vi phạm hành chính trong trường hợp này.

     Chúc bạn vui vẻ!

     Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #91053   27/03/2011

    TimDx
    TimDx

    Mầm

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2010
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 650
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Thưa luật sư, vậy chỉ cần mình gọi 1 cú điện thoại  cho công an phường là mình có thể ngủ nhờ 1 đêm phải không? không cần tới bất cứ giấy tờ gì khác và không tốn tiền hay làm gì khác phải không? Nhưng nếu bị phạt thì số tiền phạt sẽ là bao nhiêu? mong luật sư giúp đỡ giúp ạ.
     
    Báo quản trị |  
  • #92069   31/03/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


     Thân chào bạn!

     Mời bạn tham khảo

     NĐ 73/2010/NĐ-CP

    Điều 11. Hành vi vi phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú

    1. #ffc000;">Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú;

    b) Không thực hiện đúng quy định về điều chỉnh, bổ sung hoặc những thay đổi khác trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;

    c) Không thực hiện đúng những quy định về khai báo tạm vắng;

    d) Không chấp hành việc kiểm tra hộ khẩu, kiểm tra tạm trú, kiểm tra lưu trú hoặc không xuất trình sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú khi cơ quan có thẩm quyền yêu cầu kiểm tra.

     Thân chào bạn!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |