Vướng mắc về việc chuyển hộ khẩu thành phố

Chủ đề   RSS   
  • #432128 29/07/2016

    aban

    Sơ sinh


    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Vướng mắc về việc chuyển hộ khẩu thành phố

    Hiện em đã mua nhà tại Hồ chí minh được 2 năm, Tuy nhiên em chưa chuyển khẩu về đây.

    Xin hỏi các bạn là cần làm thủ tục gì để đăng ký hộ khẩu thành phố? Khi lấy nhau vợ mình chưa chuyển khẩu về nhà mình như vậy vợ có được nhập khẩu với mình nếu như mình đăng ký xong hộ khẩu HCM không?

     

    Nhờ anh chị tư vấn dùm em?

     
    3835 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #432194   30/07/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31488
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1936 lần


    Chào bạn.

    1) Khi bạn đã có hộ khẩu ở TP thì bạn đương nhiên được bảo lãnh cho vợ, con bạn vào nơi bạn đã có hộ khẩu. Do đó vấn đề trao đổi là thủ tục để bạn nhập hộ khẩu vào nhà bạn đã mua.

    2) Nhập khẩu vào nhà bạn đã mua có 2 trường hợp:

    - Đã có hộ khẩu tại TP nhưng khác địa chỉ hoặc Có HĐLĐ không xác định thời hạn của bất cứ công ty nào chứng tỏ bạn có công việc ổn định ở Tp thì bạn được nhập hộ khẩu ngay.

    - Không thuộc trường hợp trên bạn phải đăng ký tạm trú tại nhà bạn đã mua từ 1 đến 2 năm tùy từng quận, huyện sau đó mới được nhập hộ khẩu.

     
    Báo quản trị |  
  • #432750   05/08/2016

    aban
    aban

    Sơ sinh


    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    hungmaiusa viết:

    Chào bạn.

    1) Khi bạn đã có hộ khẩu ở TP thì bạn đương nhiên được bảo lãnh cho vợ, con bạn vào nơi bạn đã có hộ khẩu. Do đó vấn đề trao đổi là thủ tục để bạn nhập hộ khẩu vào nhà bạn đã mua.

    2) Nhập khẩu vào nhà bạn đã mua có 2 trường hợp:

    - Đã có hộ khẩu tại TP nhưng khác địa chỉ hoặc Có HĐLĐ không xác định thời hạn của bất cứ công ty nào chứng tỏ bạn có công việc ổn định ở Tp thì bạn được nhập hộ khẩu ngay.

    - Không thuộc trường hợp trên bạn phải đăng ký tạm trú tại nhà bạn đã mua từ 1 đến 2 năm tùy từng quận, huyện sau đó mới được nhập hộ khẩu.

     

    Như mình thuộc trường hợp thứ 2 rồi. vì mình mua nhà cho thê lại và tạm trú tại 1 địa chỉ khác

     
    Báo quản trị |  
  • #454893   28/05/2017

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1146)
    Số điểm: 10378
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 253 lần


    hỏi về chuyển sổ hộ khẩu

    Anh/Chị cho em hỏi, em xin giấy chuyển hộ khẩu để chuyển hộ khẩu từ quê lên tp.hcm. trong quá trình xin giấy chuyển hộ khẩu Công An xã yêu cầu phải có giấy xác nhận của nơi chuyển đến mới cấp. Nhưng trong luật cư trú và Điều 8 Thông tư 35/2014/tt_bca quy định hồ sơ chỉ gồm phiếu thay đổi hộ khẩu/nhân khẩu và sổ hộ khẩu. Vậy cho em hỏi là Sổ Hộ Khẩu trong quy định là sổ nơi chuyển đến hay chuyển đi, và việc yêu cầu giấy xác nhận của C.an xã là đúng hay sai?

     

     

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |