vướng mắc về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #269303 15/06/2013

    ngochoangitsme

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    vướng mắc về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Kính chào Luật sư!

    Cho phép tôi xin được hỏi về vấn đề cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất:

    Nhà tôi khai hoang 1 mảnh đất từ tháng 2 năm 2004.đã xây dựng nhà ở kiên cố và sử dụng ổn định từ đó đến nay ko tranh chấp với ai và phù hợp quy hoạch.Hàng năm gia dình đều đống thuế sử dụng đất đầy đủ.Vừa qua gia đình có làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với các thủ tục đầy đủ .Ngày mồng 1 tháng 4 VĂN PHÒNG ĐĂNG KÝ QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT đã có thông báo cho gia đình nộp số tiền sử dụng đất là 140 triệu đồng. Gia đình tôi đã đến kho bạc nộp thuế đầy đủ nhưng đã hơn 2 tháng rồi mà chúng tôi chưa nhận được sổ đỏ.Tôi có đến VĂN PHÒNG ĐĂNG KÝ QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT hỏi và nhận được câu trả lời là  " đất của gia đình anh khai hoang không đúng như thực tế trong đơn, không được cấp sổ đỏ và chúng tôi sẽ trả tiền lại". Chúng tôi đã nhờ UBND địa phương xác nhận và UBND đã có công văn trả lời với VĂN PHÒNG ĐĂNG KÝ QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT là : .....nguồn gốc khai hoang đúng như trong đơn trình bày ".Đến nay gia đình tôi vẫn chưa nhận được sổ đỏ.Gia đình chúng tôi phải làm gì?(  Trong trường hợp VĂN PHÒNG ĐĂNG KÝ QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT trả lại tiền thì chúng tôi được tính lãi theo lãi suất ngân hàng không ? )

    Qua đây kính nhờ luật sư tư vấn và giúp đở!

    XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN!

     

     
    2355 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #307739   21/01/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Trường hợp này nếu làm sai thì hai bên hoàn trả cho nhau những gì đã nhận, nên số tiền này trả lại cho bạn thì không có tính lãi suất gì đâu, đâu phải họ vay mượn gì bạn.

    Còn về việc họ không thực hiện thủ tục cấp GCNQSDĐ cho bạn thì bạn có quyền khiếu nại

    Tại khoản 1,2,3 Điều 12 Nghị định 88/2009/NĐ-CP quy định:
     
    Thời gian thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ được quy định như sau:
     
    1. Không quá năm mươi (50) ngày làm việc đối với trường hợp cấp Giấy chứng nhận lần đầu.
     
    2. Không quá ba mươi (30) ngày làm việc đối với trường hợp cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà có nhu cầu bổ sung chứng nhận quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất hoặc cấp lại Giấy chứng nhận bị mất.
     
    3. Không quá hai mươi (20) ngày làm việc đối với trường hợp cấp đổi Giấy chứng nhận không thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này”.
     
    Báo quản trị |