Vướng mắc về tặng cho quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #511329 31/12/2018

    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (924)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 176 lần


    Vướng mắc về tặng cho quyền sử dụng đất

    Luật sư cho tôi hỏi, hai vợ chồng tôi đều lên thành phố đi làm ăn xa, đều là công chức nhà nước. Ba mẹ tôi đã tuổi già sức yếu nên muốn cho đất và sang tên số ruộng do các cụ sở hữu ngoài quê cho vợ chồng chúng tôi .Tôi nghe nói là hiện nay nhà nước không cho chúng tôi nhận tặng cho phần đất ruộng này nữa. Vậy thông tin này có đúng không?
     

     
    883 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #511413   31/12/2018

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1185)
    Số điểm: 7559
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 164 lần


    Về trường hợp của bạn, theo quy định tại Điều 191 Luật Đất đai 2013 có nêu:

    Điều 191. Trường hợp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất
    ...
    2. Tổ chức kinh tế không được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng của hộ gia đình, cá nhân, trừ trường hợp được chuyển mục đích sử dụng đất theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.
    3. Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa.
     
    Theo đó, hiện bạn đang làm công việc cụ thể không phải công việc trực tiếp liên quan đến sản xuất nông nghiệp thì sẽ không được nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa trên. Để chắc chắn, bạn có thể liên hệ địa phương xem có thể chuyển mục đích sử dụng đất được không để có thể nhận chuyển nhượng theo Khoản 2 nêu trên.
     
    Báo quản trị |