Vướng mắc về sửa Sổ BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #447538 22/02/2017

    thaoso2009

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Vướng mắc về sửa Sổ BHXH

    Tôi sinh ngày 06/6/1971, tháng 8 năm 1984 tôi được Bộ Công an tuyển vào học tại Trường Văn hóa I-BCA (hệ thiếu sinh quân). Đến tháng 3 năm 1994 tôi tốt nghiệp cao đẳng CAND và ra công tác, khi ra công tác tôi được cấp Sổ BHXH số: 7797180944 và được tính hưởng BHXH từ tháng 9 năm 1984 năm 2016 là hơn 21 năm, nhưng ngày 22/7/2016 BHXH tỉnh Sơn La tự ý có Công văn số 772/BHXH-CST gửi BHXH-CAND, Bộ Công an để xác định lại thời gian tính BHXH đối với tôi. Đến ngày 21/11/2016 thì BHXH-CAND, Bộ Công an đã có Công văn số 9626/BHXH-CAND đã căn cứ vào khoản 2 Điều 4 Thông tư số 54/2014/TT-BCA ngày 30/10/2014 của bộ Công an quy định về chế độ phụ cấp  thâm niên nghề trong CAND để điều chỉnh thời gian tính BHXH trong sổ của tôi từ tháng 9/1984 xuống còn từ tháng 6/1987. Như vậy, sau điều chỉnh thì tôi bị giảm gần 3 năm hưởng BHXH.

    Qua nội dung trên, tôi rất tha thiết Luật sư tư vấn giúp tôi:

    1. Việc BHXH Sơn La tự ý đề nghị điều chỉnh BHXH của tôi có đúng quy định pháp luật không?

    2. Sổ BHXH của cá nhân có được coi là tài sản cá nhân và được Nhà nước bảo hộ không?

    3. Khi bị giảm gần 3 năm hưởng BHXH thì tôi có được hoàn lại số tiền đã đóng BHXH từ tháng 9/1984-6/1987 không, và cơ quan nào chi trả.

    4. BHXH Sơn La và BHXH-BCA căn cứ vào văn bản pháp quy năm 2014 để điều chỉnh thời gian hưởng BHXH của năm 1984 đến năm 1987 có đúng quy định pháp luật không?

    Vậy, tôi rất mong Luật sư tư vấn giúp tôi và cách làm cụ thể để tôi hiểu hơn về các quy định của Pháp luật trong thời gian sớm nhất. Xin trân trọng cảm ơn

    Cập nhật bởi thaoso2009 ngày 22/02/2017 04:34:37 CH
     
    3313 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #448126   26/02/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10142)
    Số điểm: 57718
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4048 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo nội dung bạn trình bày thì luật sư trao đổi như sau:

    1/ Bạn nói rằng BHXH Sơn La đã tự ý đề nghị điều chỉnh BHXH của bạn là không đúng vì qua nội dung bạn trình bày thì BHXH tỉnh Sơn La đã có Công văn số 772/BHXH-CST gửi BHXH-CAND, Bộ Công an để xác định lại thời gian tính BHXH đối với trường hợp của bạn. Như vậy thì BHXH tỉnh Sơn La chỉ làm công tác gởi văn bản đề nghị xác định chứ đâu có đề nghị điều chỉnh mà chính Bộ Công an đã có Công văn số 9626/BHXH-CAND  căn cứ vào khoản 2 Điều 4 Thông tư số 54/2014/TT-BCA ngày 30/10/2014 của bộ Công an quy định về chế độ phụ cấp  thâm niên nghề trong CAND để điều chỉnh thời gian tính BHXH trong sổ của bạn từ tháng 9/1984 xuống còn từ tháng 6/1987.

    Như vậy, nếu bạn thấy việc điều chỉnh này là không phù hợp thì bạn phải khiếu nại đến cơ quan đã điều chỉnh là BHXH-CAND, Bộ Công an bạn nhé.

    2/ Sổ BHXH được cấp cho cá nhân tham gia BHXH nên thuộc quyền quản lý cất giữ của cá nhân đó. Do vậy, nó cũng được xem là tài sản của cá nhân nên được pháp luật bảo hộ.

    3/ Khi bị điều chỉnh giảm thời gian đóng BHXH 3 năm không đúng thì bạn phải khiếu nại để cơ quan đã điều chỉnh giảm để bảo vệ kịp thời các quyền lợi hợp pháp của mình (yêu cần họ giải quyết xem việc điều chỉnh như vậy là đúng không? nếu phải điều chỉnh giảm thì có được hoàn tiền không.???..)

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com