Vướng mắc về quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #390894 07/07/2015

    tinhvan259

    Male
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2010
    Tổng số bài viết (63)
    Số điểm: 885
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Vướng mắc về quyền sử dụng đất

    Chào các bác!

    Em đang có một thắc mắc là Quyền sử dụng đất là quyền tài sản, suy cho cùng thì quyền sử dụng đất là tài sản. Vậy chúng ta có thể sử dụng thuật ngữ là quyền sở hữu về quyền sử dụng đất được hay không? Và sử dụng như thế có sai không ạ?

    Cảm ơn các bác!

     
    2951 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #391666   11/07/2015

    hangvietkim
    hangvietkim

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn!

    Với câu hỏi của bạn mình có ý kiến như sau;

    Đất đai là 1 loại tài sản đặc biệt. đặc biệt vì đất đai là sở hữu toàn dân theo quy định Luật đất đai 2013 thì “Nhà nước đại diện chủ sở hữu toàn dân về đất đai và thống nhất quản lý về đất đai, chế độ quản lý và sử dụng đất đai, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất đối với đất đai thuộc lãnh thổ của nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.”

    Thêm nữa, tại quy định tại Điều 173 khoản 2 thì

    2. Các quyền của người không phải là chủ sở hữu đối với tài sản bao gồm:

    a) Quyền sử dụng đất;

    b) Quyền sử dụng hạn chế bất động sản liền kề;

    c) Các quyền khác theo thoả thuận hoặc theo quy định của pháp luật.”

    Như vậy, đối với tài sản là đất đai chỉ có thể dùng thuật ngữ quyền sử dụng đất .

    Trân trọng!

    NGUYỄN THỊ HẰNG

    M: 01649.627.431 l E: nguyenhang.babo1991@gmail.com

    ___________________________________________________

    CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    LUẬT SƯ DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ - BẤT ĐỘNG SẢN

    A: Tầng 6, LYA Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, HN

     
    Báo quản trị |  
  • #391667   11/07/2015

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 298 lần


    tinhvan259 viết:

    Chào các bác!

    Em đang có một thắc mắc là Quyền sử dụng đất là quyền tài sản, suy cho cùng thì quyền sử dụng đất là tài sản. Vậy chúng ta có thể sử dụng thuật ngữ là quyền sở hữu về quyền sử dụng đất được hay không? Và sử dụng như thế có sai không ạ?

    Cảm ơn các bác!

    Khi nào bạn có mặt tại phiên hộp của quốc hội CHXHCNVN  ....lúc ấy mới có QUYỀN  sửa đổi luật...Chúng ta chỉ biết  chấp nhận dù biết rằng luật sai...giống như điều 60 của Luật Bảo Hiễm lao Động.....la ó cho vui thôi ....

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #391668   11/07/2015

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 298 lần


    [quote=tinhvan259]

    Chào các bác!

    Em đang có một thắc mắc là Quyền sử dụng đất là quyền tài sản, suy cho cùng thì quyền sử dụng đất là tài sản. Vậy chúng ta có thể sử dụng thuật ngữ là quyền sở hữu về quyền sử dụng đất được hay không? Và sử dụng như thế có sai không ạ?

    Cảm ơn các bác!

    [/quote

    Quyền sử  dụng đất  phải hiểu theo luật pháp XHCN .... ĐẤT là của NHÀ NƯỚC Mình chỉ là người có quyền sử dụng...Tài sản  và Hoa lợi trên đất là của người sử dụng....Đất đai là của nhà nước ....

    Cho nên Luật Đ Đ có câu : Đất đai là TS của Toàn dân do NN thống nhất quản lý...

    Cập nhật bởi nguoitruongphu ngày 11/07/2015 02:58:12 CH

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #391731   12/07/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


    tinhvan259 viết:

    Chào các bác!

    Em đang có một thắc mắc là Quyền sử dụng đất là quyền tài sản, suy cho cùng thì quyền sử dụng đất là tài sản. Vậy chúng ta có thể sử dụng thuật ngữ là quyền sở hữu về quyền sử dụng đất được hay không? Và sử dụng như thế có sai không ạ?

    Cảm ơn các bác!

    Chào bạn.

    Theo luật dân sự:

    Điều 164. Quyền sở hữu

    Quyền sở hữu bao gồm quyền chiếm hữu(1), quyền sử dụng(2) và quyền định đoạt tài sản(3) của chủ sở hữu theo quy định của pháp luật.

    Chủ sở hữu là cá nhân, pháp nhân, chủ thể khác có đủ ba quyền là quyền chiếm hữu, quyền sử dụng, quyền định đoạt tài sản.

    Như vậy, quyền sở hữu gồm 3 quyền năng: 1. Quyền chiếm hữu; 2. Quyền sử dụng; 3. Quyền định đoạt.

    Do nhà nước XHCN xác lập quyền sở hữu toàn dân về đất đai bao gồm (1) (2) (3) nên cá nhân, tổ chức không có quyền sở hữu về đất đai. Lúc đầu, nhà nước chỉ giao cho người dân quyền sử dụng  đất (2), còn quyền quyền chiếm hữu(1) và quyền định đoạt (3) thì không giao: đất nếu không sử dụng thì phải trả lại nhà nước.

    Do nhu cầu của nền kinh tế, việc SX nông nghiệp và các ngành khác cần có vốn để đầu tư nên nhà nước mở rộng và giao quyền định đoạt (3) cho người sử dụng đất: có quyền chuyển nhượng, thế chấp, cầm cố...

    Từ đó người sử dụng đất có 2 quyền năng đối với đất là quyền sử dụng (2) và quyền định đoạt(3), nhưng do thói quen nên vẫn gọi là quyền sử dụng đất trên giấy chúng nhận.

    Vậy chúng ta KHÔNG thể "sử dụng thuật ngữ là quyền sở hữu về quyền sử dụng đất được" Và "sử dụng như thế có sai" vì người sử dụng đất không có quyền chiến hữu (1), quyền chiếm hữu thuộc về toàn dân.

    Đồng thời, như bạn hangvietkim  nói: Quyền sử dụng đất là tài sản (tài sản đặc biệt) không phải là quyền tài sản.

     
    Báo quản trị |  
  • #391841   13/07/2015

    tinhvan259
    tinhvan259

    Male
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2010
    Tổng số bài viết (63)
    Số điểm: 885
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Cảm ơn các bác!

    Những ý kiến của các bác thì e cũng hiểu được ít nhiều. Tuy nhiên, theo ý kiến của bác hungmaiusa thì quyền sử dụng đất mình vốn cũng có ba quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt đối với quyền sử dụng đất. Chứ e ko có ý là sở hữu đất đai.

     
    Báo quản trị |  
  • #391869   13/07/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


    tinhvan259 viết:

    Cảm ơn các bác!

    Những ý kiến của các bác thì e cũng hiểu được ít nhiều. Tuy nhiên, theo ý kiến của bác hungmaiusa thì quyền sử dụng đất mình vốn cũng có ba quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt đối với quyền sử dụng đất. Chứ e ko có ý là sở hữu đất đai.

    Chào bạn.

    Bạn nên xem lại ở đâu quy định người sử dụng đất có quyền chiếm hữu? Theo tôi đất của toàn dân nên không thể có quyền chiếm hữu của cá nhân, tổ chức...

    Chính vì 3 "quyền" nhưng thiếu quyền chiếm hữu nên chỉ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chứ không cấp chứng nhận quyền sở hữu đất. Vì không có quyền chiếm hữu nên nhà nước có quyền "thu hồi" đất chứ không thu mua hoặc trưng mua như tài sản khác. 

     
    Báo quản trị |