Vướng mắc về Ly hôn thuận tình

Chủ đề   RSS   
  • #493033 31/05/2018

    Khuongnguyen124

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Vướng mắc về Ly hôn thuận tình

    Em chào LS ạ. Em có trường hợp cần giải quyết ly hôn thuận tình này nhờ các LS tư vấn giúp em ạ.

    Em có hộ khẩu ở Đồng Nai, chồng em hộ khẩu Bình Dương, 1 con chung 2 tuổi. Hiện em đang tạm trú ở Bình Dương cùng con. Con có cùng hộ khẩu với bố. Hiện tại em vừa tiến hành cắt hộ khẩu cho bé để chuyển về cùng với mẹ rồi ạ,

    - Kết hôn ngày 2/10/2015. Hiện tại đã ly thân được 6 tháng, nay muốn giải quyết ly hôn thuận tình. Nhờ các LS giúp em ạ:

    1. Mẫu đơn ly hôn thuận tình hiện hành là mẫu nào (em tìm trên mạng thấy nhiều nguồn nhiều mẫu khác nhau quá ạ)?

    2. Hộ khẩu khác nhau giữa 2 vợ chồng, và em đang tạm trú ở Bình Dương, như vậy nếu nộp đơn, em nộp ở địa bàn huyện tạm trú tại Bình Dương được không ạ?

    3. Tên cơ quan nhận giải quyết đơn này là gì ạ? UBND hay là cơ quan nào khác ạ?

    4. Các loại giấy tờ nộp cùng đơn là gì ạ?

    5. Nội dung ly hôn: Em chỉ muốn ghi đơn giàn là "sống chung không hòa thuận, không nhất quán cùng quan điểm sống và nuôi con" như vậy có được không ạ?

    6. Bé 2 tuổi thì người được quyền nuôi con là em đúng không ạ?

    7. Phí nộp hs ly hôn là bao nhiêu ạ?

    8. Trường hợp em cần LS hỗ trợ hoàn tất các thủ tục với bên Tòa án (có phí) thì liên hệ với các LS như thế nào ạ? Em xin cám ơn LS

     
    1014 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Khuongnguyen124 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #525915   20/08/2019

    thuytrangak
    thuytrangak
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (822)
    Số điểm: 7041
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 165 lần


    Theo quy định tại Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn như sau:
     
    “Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn
     
    1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.
     
    2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.
     
    3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”
     
    Như vậy, pháp luật có quy định vợ, chồng hay cả hai vợ chồng đều có quyền yêu cầu tòa án giải quyết việc ly hôn.
    Trong trường hợp hai vợ chồng thuận tình ly hôn thì hồ sơ và thủ tục như sau:
     
    - Hồ sơ thuận tình ly hôn, bao gồm:
     
    + Đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn;
     
    + Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);
     
    + Chứng minh nhân dân của vợ và chồng (bản sao có chứng thực);
     
    + Giấy khai sinh của các con (bản sao có chứng thực);
     
    + Sổ hộ khẩu gia đình (bản sao có chứng thực);
     
    - Nơi nộp hồ sơ: Tòa án nhân dân quận/ huyện nơi cư trú, làm việc của một trong hai bên vợ hoặc chồng.
     
    Như vậy trong trường hợp vợ chồng thuận tình ly hôn thì bạn có thể nộp đơn tại ĐNai hoặc ở Bình Dương
     
    Báo quản trị |  
  • #525939   20/08/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1053)
    Số điểm: 9583
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 234 lần


    1 và 2 Không có mẫu cụ thể. Khi muốn thuận tình ly hôn thì anh chị viết đơn gửi Tòa án nhân dân cấp huyện nơi một trong hai bên cư trú.

     
    - Đơn yêu cầu phải có các nội dung chính sau đây:
     
    a) Ngày, tháng, năm làm đơn;
     
    b) Tên Tòa án có thẩm quyền giải quyết việc dân sự;
     
    c) Tên, địa chỉ; số điện thoại, fax, địa chỉ thư điện tử (nếu có) của người yêu cầu;
     
    d) Những vấn đề cụ thể yêu cầu Tòa án giải quyết và lý do, mục đích, căn cứ của việc yêu cầu Tòa án giải quyết việc dân sự đó;
     
    đ) Tên, địa chỉ của những người có liên quan đến việc giải quyết việc dân sự đó (nếu có);
     
    e) Các thông tin khác mà người yêu cầu xét thấy cần thiết cho việc giải quyết yêu cầu của mình;
     
    g) Người yêu cầu là cá nhân phải ký tên hoặc điểm chỉ, nếu là cơ quan, tổ chức thì đại diện hợp pháp của cơ quan, tổ chức đó phải ký tên và đóng dấu vào phần cuối đơn; trường hợp tổ chức yêu cầu là doanh nghiệp thì việc sử dụng con dấu được thực hiện theo quy định của Luật doanh nghiệp.

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
  • #526312   25/08/2019

    1. Về mẫu đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, hiện nay không có quy định phải bắt buộc sử dụng mẫu nào, bạn chỉ cần sử dụng hoặc tự soạn đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn có đủ các nội dung sau đây là được:

    a) Ngày, tháng, năm làm đơn;
     
    b) Tên Tòa án có thẩm quyền giải quyết;
     
    c) Tên, địa chỉ; số điện thoại, fax, địa chỉ thư điện tử (nếu có) của người yêu cầu;
     
    d) Những vấn đề cụ thể yêu cầu Tòa án giải quyết và lý do, mục đích, căn cứ của việc yêu cầu Tòa án giải quyết việc dân sự đó;
     
    đ) Tên, địa chỉ của những người có liên quan đến việc giải quyết việc dân sự đó (nếu có);
     
    e) Các thông tin khác mà người yêu cầu xét thấy cần thiết cho việc giải quyết yêu cầu của mình;
     
    g) Người yêu cầu là cá nhân phải ký tên hoặc điểm chỉ, nếu là cơ quan, tổ chức thì đại diện hợp pháp của cơ quan, tổ chức đó phải ký tên và đóng dấu vào phần cuối đơn; trường hợp tổ chức yêu cầu là doanh nghiệp thì việc sử dụng con dấu được thực hiện theo quy định của Luật doanh nghiệp.
     
    Ngoài ra, kèm theo đơn yêu cầu, người yêu cầu phải gửi tài liệu, chứng cứ để chứng minh cho yêu cầu của mình là có căn cứ và hợp pháp.
     
    2. Đối với thuận tình ly hôn thì bạn có thể nộp đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn tại nơi cư trú, làm việc của bạn hay chồng bạn đều được nhé.
     
    3. Cơ quan có thẩm quyền giải quyết là Tòa án nhân dân cấp huyện nơi bạn hoặc chồng bạn cư trú, làm việc.
     
    4. Các loại giấy tờ nộp cùng đơn:
     
    - Đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn;
    - Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);
    - Sổ hộ khẩu (bản sao có chứng thực);
    - CMND/hộ chiếu (bản sao có chứng thực);
    - Giấy khai sinh của con (bản sao);
    - Các tài liệu, chứng cứ khác chứng minh tài sản chung.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #531946   30/10/2019

    Khuongnguyen124 viết:

    Em chào LS ạ. Em có trường hợp cần giải quyết ly hôn thuận tình này nhờ các LS tư vấn giúp em ạ.

    Em có hộ khẩu ở Đồng Nai, chồng em hộ khẩu Bình Dương, 1 con chung 2 tuổi. Hiện em đang tạm trú ở Bình Dương cùng con. Con có cùng hộ khẩu với bố. Hiện tại em vừa tiến hành cắt hộ khẩu cho bé để chuyển về cùng với mẹ rồi ạ,

    - Kết hôn ngày 2/10/2015. Hiện tại đã ly thân được 6 tháng, nay muốn giải quyết ly hôn thuận tình. Nhờ các LS giúp em ạ:

    1. Mẫu đơn ly hôn thuận tình hiện hành là mẫu nào (em tìm trên mạng thấy nhiều nguồn nhiều mẫu khác nhau quá ạ)?

    2. Hộ khẩu khác nhau giữa 2 vợ chồng, và em đang tạm trú ở Bình Dương, như vậy nếu nộp đơn, em nộp ở địa bàn huyện tạm trú tại Bình Dương được không ạ?

    3. Tên cơ quan nhận giải quyết đơn này là gì ạ? UBND hay là cơ quan nào khác ạ?

    4. Các loại giấy tờ nộp cùng đơn là gì ạ?

    5. Nội dung ly hôn: Em chỉ muốn ghi đơn giàn là "sống chung không hòa thuận, không nhất quán cùng quan điểm sống và nuôi con" như vậy có được không ạ?

    6. Bé 2 tuổi thì người được quyền nuôi con là em đúng không ạ?

    7. Phí nộp hs ly hôn là bao nhiêu ạ?

    8. Trường hợp em cần LS hỗ trợ hoàn tất các thủ tục với bên Tòa án (có phí) thì liên hệ với các LS như thế nào ạ? Em xin cám ơn LS

    1. Đơn thuận tình ly hôn là do mình tự soạn cho phù hợp thôi chứ không có quy định mẫu. Trong đó chị thể hiện đủ các nội dung mình yêu cầu là được.

    2. Trường hợp thuận tình ly hôn thì chị có thể nộp đơn tại nơi chồng hoặc vợ cư trú đều được. Trường hợp này nộp tại BD vẫn được.

    3. Cơ quan giải quyết là tòa án nhân dân huyện ...

    4. Ngoài đơn khởi kiện, chị cần nộp thêm giấy chứng nhận đăng ký kết hôn, giấy tờ tùy thân của 2 người, giấy khai sinh của con, giấy tờ về tài sản nếu có yêu cầu phân chia tài sản.

    5. Nội dung ly hôn do chị cân nhắc thôi, ghi như vậy cũng được.

    6. Việc nuôi con còn tùy thuộc vào điều kiện nuôi con của chị. Tuy nhiên, chị yên tâm là con dưới 36 tháng tuổi sẽ ưu tiên để mẹ nuôi dưỡng.

    7. Nếu ly hôn mà không yêu cầu phân chia tài sản thì án phí là 300k. Nếu có tài sản thì còn tùy vào giá trị tài sản đó.

    8. Phí luật sư thì chị liên hệ trực tiếp để được rõ nhé. Đây là phí dịch vụ, tùy văn phòng mà giá sẽ khác nhau.

     
    Báo quản trị |  
  • #532948   14/11/2019

    ngphunganh
    ngphunganh
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2019
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1853
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 35 lần


    Thuận tình ly hôn là việc cả hai bên tự nguyện đồng ý ly hôn, cùng ký vào đơn xin ly hôn
     
    - Hồ sơ ly hôn, gồm:
     
    + Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);
     
    + Chứng minh nhân dân của vợ và chồng (bản sao có chứng thực);
     
    + Giấy khai sinh của các con (bản sao có chứng thực);
     
    + Sổ hộ khẩu gia đình (bản sao có chứng thực);
     
    + Đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn (Theo mẫu của từng Tòa)
     
    - Nơi nộp hồ sơ: Tòa án nhân dân quận, huyện nơi thường trú của một trong hai bên.
    => Như vậy chị có thể nộp ở TAND Bình Dương hay Đồng nay đều được.
     
    - Thời gian giải quyết:  Hết thời hạn 07 ngày, kể từ ngày lập biên bản hòa giải thành mà không có đương sự nào thay đổi ý kiến về sự thỏa thuận đó thì Thẩm phán chủ trì phiên hòa giải hoặc một Thẩm phán được Chánh án Tòa án phân công phải ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự, Tòa án phải gửi quyết định đó cho các đương sự và Viện kiểm sát cùng cấp.
     
    Căn cứ pháp lý nêu trên quy định tại Điều 212 Bộ luật tố tụng dân sự 2015
     
    Báo quản trị |