Vướng mắc về lao động

Chủ đề   RSS   
  • #533403 24/11/2019

    Vướng mắc về lao động

    Cho chị hỏi về quy định mới nhất có bắt buôc Doanh nghiệp thành lập hội đồng bảo hộ lao động không?

     
    289 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Minhthuphl vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/11/2019) Tinh1445 (24/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #533404   24/11/2019

    Tinh1445
    Tinh1445
    Top 150
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2019
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 8981
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 162 lần


    Căn cứ Điều 7 Luật an toàn, vệ sinh lao động 2015 quy định về nghĩa vụ của người sử dụng lao động như sau:

    "2. Người sử dụng lao động có nghĩa vụ sau đây:

    a) Xây dựng, tổ chức thực hiện và chủ động phối hợp với các cơ quan, tổ chức trong việc bảo đảm an toàn, vệ sinh lao động tại nơi làm việc thuộc phạm vi trách nhiệm của mình cho người lao động và những người có liên quan; đóng bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cho người lao động;

    b) Tổ chức huấn luyện, hướng dẫn các quy định, nội quy, quy trình, biện pháp bảo đảm an toàn, vệ sinh lao động; trang bị đầy đủ phương tiện, công cụ lao động bảo đảm an toàn, vệ sinh lao động; thực hiện việc chăm sóc sức khỏe, khám phát hiện bệnh nghề nghiệp; thực hiện đầy đủ chế độ đối với người bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cho người lao động;

    ...

    d) Cử người giám sát, kiểm tra việc thực hiện nội quy, quy trình, biện pháp bảo đảm an toàn, vệ sinh lao động tại nơi làm việc theo quy định của pháp luật;

    đ) Bố trí bộ phận hoặc người làm công tác an toàn, vệ sinh lao động; phối hợp với Ban chấp hành công đoàn cơ sở thành lập mạng lưới an toàn, vệ sinh viên; phân định trách nhiệm và giao quyền hạn về công tác an toàn, vệ sinh lao động;...."

    => Như vậy:  người sử dụng lao động có trách nhiệm bố trí bộ phận hoặc người làm công tác an toàn, vệ sinh lao động (Điều 36 Nghị định 39/2016/NĐ-CP) và bộ phận y tế (Điều 37 Nghị định 39/2016/NĐ-CP); phối hợp với Ban chấp hành công đoàn cơ sở thành lập mạng lưới an toàn, vệ sinh viên.

    => Hiện nay, kể từ ngày 01/7/2016 thì trong các văn bản không còn quy định bắt buộc thành lập hội đồng bảo hộ lao động như những quy định cũ trước đây.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tinh1445 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/11/2019)