Vướng mắc về lao động

Chủ đề   RSS   
  • #519538 31/05/2019

    Vướng mắc về lao động

    Nhờ mọi người giải đáp giúp
    1/ Cam kết không sinh con trong khoảng thời gian làm việc có vi phạm luật lao động không? Nếu có/không có thì quy định tại điều khoản nào?
    2/ Công ty tuyển dụng và đào tạo nghề may cho người lao động. Như vậy, công ty có được nhận hỗ trợ gì từ ngân sách nhà nước không? Nếu có/ không có thì quy định tại điều khoản nào? và thủ tục cần những gì? (nếu có)
     
     
    914 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camgiangsn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #525423   11/08/2019

    hoangthai090895
    hoangthai090895
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2019
    Tổng số bài viết (122)
    Số điểm: 838
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 42 lần


    Theo Điều 15 Bộ luật lao động 2012 thì“Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.”
    Điều 17 quy định về Nguyên tắc giao kết hợp đồng lao động
    Tự nguyện, bình đẳng, thiện chí, hợp tác và trung thực; Tự do giao kết hợp đồng lao động nhưng không được trái pháp luật, thỏa ước lao động tập thể và đạo đức xã hội.

    Như vậy, hợp đồng lao động trước hết là sự thỏa thuận của các bên, mà sự thỏa thuận này phải tự nguyện và không trái pháp luật, thỏa ước lao động tập thể và đạo đức xã hội. Cho đến nay, pháp luật vẫn chưa có quy định cụ thể nào về vấn đề này. Bởi vậy, không thể đưa ra khẳng định quy định người lao động phải làm việc sau 1 năm mới được mang thai là vi phạm điều cấm của pháp luật. Mặt khác, phụ lục hợp đồng cũng được xây dựng dựa trên sự thỏa thuận của 2 bên. Bởi vậy, quy định này vẫn có thể được các bên thực hiện dựa trên sự tự nguyện, không ép buộc.

    Tuy nhiên, Điều 155 Bộ luật lao động 2012 cũng quy định người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với lao động nữ vì lý do mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi...  Đây được coi là quy định thể hiện nguyên tắc đảm bảo đời sống cho lao động nữ đang mang thai. Bởi vậy, kể cả trong trường hợp đã có sự thỏa thuận trước trong hợp đồng, thì người sử dụng lao động cũng không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng đối với lao động nữ vì lý do mang thai.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangthai090895 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (11/08/2019)
  • #526689   28/08/2019

    Đồng ý là quy định pháp luật không có cấm trường hợp này nhưng việc thỏa thuận như vậy theo bạn là có vi phạm về đạo đức hay không? Nếu như khi thỏa thuận người lao động chấp nhận nhưng sau đó vi phạm thì có xử lý được không? Hình thức xử lý ở đây có thể là khiển trách, kéo dài thời hạn nâng lương mà không phải là sa thải thì sao bạn?

     
    Báo quản trị |