Vướng mắc về khước từ thừa kế di sản

Chủ đề   RSS   
  • #313693 13/03/2014

    thesky199011

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vướng mắc về khước từ thừa kế di sản

     _  Ông cố tôi có 5 người con. Sau khi mất những người con quyết định để căn nhà lại cho 1 người là ông nội tôi và đã làm tờ khước từ thừa kế di sản. Sau 20 năm giờ 1 người trong số nhưng người con lại đòi tranh giành lại căn nhà. Trong khi đó căn nhà lúc ông cố mất chỉ có 60m2 và là vách lá. Còn bây giờ căn nhà đã là 110m2 và bằng gạch, bê tông. Mọi chi phí đều do ông nội tôi mua thêm và xây dựng. 

     _  Câu hỏi của tôi là: người đã làm khước từ di sản ở trên có quyền tranh giành ngôi nhà với ông nội tôi không?

     _  Mong được các luật sư tư vấn giúp. Xin chân thành cảm ơn

    Cập nhật bởi thesky199011 ngày 13/03/2014 11:59:01 SA
     
    6017 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #313711   13/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Điều 642 - Bộ luật Dân sự, việc từ chối nhận di sản, quy định như sau:

    1. Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

    2. Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản; người từ chối phải báo cho những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản, cơ quan công chứng hoặc Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có địa điểm mở thừa kế về việc từ chối nhận di sản.

    3. Thời hạn từ chối nhận di sản là sáu tháng, kể từ ngày mở thừa kế. Sau sáu tháng kể từ ngày mở thừa kế nếu không có từ chối nhận di sản thì được coi là đồng ý nhận thừa kế.

    Căn cứ vào quy định trên nếu các đồng thừa kế còn lại đã lập văn bản  từ chối quyền thừa kế theo quy định trên thì không đòi ngôi nhà của ông nội bạn được.

    Hơn nữa thời hiệu khởi kiện chia thừa kế là Ðiều 645 Bộ luật Dân sự quy định về thời hiệu khởi kiện về thừa kế như sau: “Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế. .."

    Đến thời điểm hiện tại đã quá thời hiệu chia thừa kế nên người kia sẽ không thể giành ngôi nhà với ông nội bạn được.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |