DanLuat 2015

Vướng mắc về hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #496067 04/07/2018

    anhngan039

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vướng mắc về hợp đồng lao động

    Gia đình ơi cho mình hỏi: mình đang làm ở chế độ viên chức, mình ký hợp đồng thử việc 5/12/2017 đến ngay 5/12/2018 thì mới ký hợp đồng chính thức, nhưng minh có bầu dự 05/10/2018, vậy cho mình hỏi trong thời gian thai sản thì hợp đồng lao động được quyền ký nữa không, ký trong thời gian không đi làm thì có bị vướng mắc gì không, có bị ảnh hưởng gì đến pháp luật của nhà nước không, minh nộp bao hiểm từ ngày 5/12/2017 luôn thì mình có được hưởng tiền thai sản không?

     
    1045 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #496151   05/07/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13439)
    Số điểm: 92716
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Chuyện có bầu và chuyện ký hợp đồng không có liên quan gì đến nhau.

     
    Báo quản trị |  
  • #496178   06/07/2018

    Wizardma
    Wizardma
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2015
    Tổng số bài viết (198)
    Số điểm: 2410
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 100 lần
    Moderator

    Thử việc gì mà tận 01 năm? Việc gì mà khó thế nhỉ?

    Luật sư - Trọng tài viên

    Nguyễn Ngọc Anh

    Email: ngocanhlawyer@gmail.com

    Mobile: 0982502577

     
    Báo quản trị |  
  • #496206   06/07/2018

    Chào bạn,

    Thứ nhất, trong thời gian thai sản, bạn và công ty ký hợp đồng lao động mới bình thường, không sao cả.

    Thứ hai, trong khoảng thời gian 6 tháng trước khi sinh nếu bạn có tham gia đầy đủ bảo hiểm xã hội bắt buộc thì sẽ được hưởng chế độ thai sản.

    Trân trọng.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #496241   06/07/2018

    mongtho83
    mongtho83
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1202
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 31 lần


    Về việc cho NLĐ đang nghỉ thai sản nghỉ việc khi hết HĐLĐ thì theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 BLLĐ 2012 về các trường hợp đương nhiên chấm dứt HĐLĐ quy định: "1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này."

    Khoản 65 Điều 192 BLLĐ 2012 quy định : "Khi người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ công đoàn mà hết hạn hợp đồng lao động thì được gia hạn hợp đồng lao động đã giao kết đến hết nhiệm kỳ."

    Vậy, theo các quy định trên, nếu NLĐ đang trong thời gian thai sản thì được gia hạn hợp đồng lao động đã giao kết đến hết thời gian nghỉ thai sản.

     
    Báo quản trị |  
  • #496262   07/07/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13439)
    Số điểm: 92716
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    mongtho83 viết:

    ...

    Vậy, theo các quy định trên, nếu NLĐ đang trong thời gian thai sản thì được gia hạn hợp đồng lao động đã giao kết đến hết thời gian nghỉ thai sản.

    Khẳng định này sai 100%.

     
    Báo quản trị |  
  • #496284   07/07/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13439)
    Số điểm: 92716
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Wizardma viết:

    Thử việc gì mà tận 01 năm? Việc gì mà khó thế nhỉ?

    Dự đoán rằng ý bạn ấy nói về chế độ tập sự của viên chức. Chỉ là dùng thuật ngữ chưa chính xác mà thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #496288   07/07/2018

    mongtho83
    mongtho83
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1202
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 31 lần


    Vậy bạn có thể nói rõ cho mình biết lý do vì sao khẳng định của mình sai 100% không??

    Nếu trường hợp NLĐ đang nghỉ thai sản mà hợp đồng lao động lại hết thời hạn trong trường hợp đó thì sẽ giải quyết hợp đồng đó như thế nào mà vẫn giữ được quyền lợi cho NLĐ?

     
    Báo quản trị |  
  • #496300   07/07/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13439)
    Số điểm: 92716
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Khẳng định của bạn mongtho83 sai ở chỗ khi HĐLĐ hết hạn thì nó sẽ chấm dứt (khoản 1 điều 36 BLLĐ).

    Nếu trường hợp NLĐ đang nghỉ thai sản mà hợp đồng lao động lại hết thời hạn trong trường hợp đó thì tùy thuộc vào ý muốn của hai bên mà có thể ký một HĐ mới, gia hạn HĐ hiện tại nếu có thể, hoặc là không ký HĐ nào hết. Quyền lợi NLĐ vẫn được đảm bảo vì luật quy định như vậy.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    mongtho83 (07/07/2018)
  • #496304   07/07/2018

    mongtho83
    mongtho83
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1202
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 31 lần


    Cảm ơn lời giải thích của ntdieu, mình cũng có suy nghĩ vậy nhưng do lập luận chưa chặc chẽ nên không truyền tải hết được quy định của pháp luật. Nhân thiện mình cũng muốn hỏi thêm là: Nếu trường hợp NLĐ muốn gia hạn HĐLĐ nhưng do đang nghỉ thai sản, không thể đến công ty/nơi là việc để tiếp tục gia hạn thì sẽ giải quyết ra sao?

     
    Báo quản trị |  
  • #496310   07/07/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13439)
    Số điểm: 92716
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Nếu không thể trực tiếp tới gia hạn thì nhờ chồng tới cty mang HĐLĐ về, hoặc gửi qua bưu điện. Đơn giản thôi mà.

    Bạn có thể sẽ đặt tiếp câu hỏi lỡ cty không đồng ý gửi qua bưu điện thì làm thế nào ? Thì NLĐ ráng mà bò tới để ký, còn nếu không bò được thì ... chịu thôi.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-